แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๑
วิชาภาษาไทยพื้นฐาน (ท ๔๒๑๐๒ ) ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๕
หน่วยการเรียนรู้ที่ ๓ เรื่อง การพูดในโอกาสต่างๆ เวลา ๑๗ ชั่วโมง
เรื่อง แผนปฐมนิเทศ เวลา ๑ ชั่วโมง
วันที่สอน .................. เดือน..................... พ.ศ. ..................... ภาคเรียนที่ ๒ / ๒๕๕๐
สาระสำคัญ
การทำความเข้าใจ และร่วมวางแนวปฏิบัติก่อนจะเรียนเนื้อหาในแต่ละหน่วยการเรียนรู้ เป็นสิ่งที่ครูผู้สอน และนักเรียนจะต้องมีโอกาสได้ร่วมคิด ร่วมทำความตกลงด้วยกัน ซึ่งจะส่งผลให้มีความเข้าใจตรงกันในการจัดกระบวนการจัดการเรียนรู้ ให้สอดคล้องกับวัตถุประสงค์ของการจัดกิจกรรมในแต่ละเนื้อหา นอกจากนั้นผู้เรียนยังสามารถเตรียมตัวเพื่อการวัดผลประเมินผลของครูผู้สอนด้วย เพราะได้รับรู้ทิศทางการจัดกิจกรรมร่วมกัน อันจะส่งผลให้การเรียนการสอนประสบผลสำเร็จตามวัตถุประสงค์ได้
มาตรฐานการเรียนรู้ - มาตรฐาน ท ๓.๑ : สามารถเลือกฟัง และดูอย่างมีวิจารณญาณ และพูดแสดงความรู้ ความคิด ความรู้สึกในโอกาสต่างๆ อย่างมีวิจารณญาณและสร้างสรรค์
สาระหลัก - สาระที่ ๓ : สาระการฟัง การดู และการพูด
สาระเสริม - สาระที่ ๑ : การอ่าน / สาระที่ ๒ : การเขียน / สาระที่ ๔ : หลักการใช้ภาษา
จุดประสงค์การเรียนรู้
เมื่อนักเรียนผ่านกระบวนการจัดการเรียนการสอนแผนปฐมนิเทศแล้ว สามารถ
๑. สามารถบอกเนื้อหาในหน่วยที่ ๓ ที่จะเรียนได้ครบ
๒. เข้าใจรับรู้กิจกรรม และเกณฑ์การวัดผลประเมินผล
๓. รับทราบถึงพฤติกรรมที่ครูมุ่งหวังให้เกิดในการเรียนรู้หน่วยที่ ๓
สาระการเรียนรู้
๑. เนื้อหา และเวลาในการจัดกระบวนการเรียนรู้ในหน่วยที่ ๓ เรื่อง การพูดฯ
๒. พฤติกรรมการเรียนรู้ที่ครูต้องการให้เกิดกับผู้เรียน
๓. คะแนน และเกณฑ์การวัดผลประเมินผล
พฤติกรรมที่ต้องการเน้น
๑. มีความกระตือรือร้นในการการเรียน รับผิดชอบงาน และใช้ภาษาอย่างมีมารยาท
๒. การให้เกียรติ และรู้จักชื่นชมผู้อื่น
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
๑. ครูเปิดเครื่องฉาย วีซีดี การแสดงการพูดเดี่ยว (ทอล์กโชว์) ของอาจารย์จตุพล ชมภูนิช
นักพูดที่มีชื่อเสียงระดับประเทศ ให้นักเรียนชม ๘ นาที
๒. ครูถามนักเรียนว่าบุคคลที่แสดงการพูดเดี่ยวคือใคร มีความสามารถอย่างไร หากมีนักเรียนตอบถูกครูชมเชย หากไม่มีใครรู้จักครูเฉลยว่าเป็นใคร พร้อมเล่าประวัติ ผลงานให้ฟัง
๓. ครูถามนักเรียนว่าใครมีความสามารถด้านการพูดบ้าง และขอความร่วมมือให้นักเรียนกรอกแบบประเมิน ๕ นาที จากนั้นครูพูดเสริมแรงและโยงเข้าสู่เนื้อหา
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนการสอน
๔. ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับการพูดที่นักเรียนรู้จักว่ามีกี่ประเภท อะไรบ้าง โดยนักเรียนช่วยกันออกไปเขียนคำตอบบนกระดาน ครูชมเชยการร่วมทำกิจกรรม
๕. ครูนำสลากที่ม้วนเรียบร้อย จำนวน ๘ สลาก ชูให้นักเรียนดูแล้วใส่ลงในภาชนะทึบแสง จากนั้นขออาสาสมัครนักเรียน ๘ คน ออกมาหน้าห้องเรียนแล้วจับพร้อมกัน โดยบอกนักเรียนที่นั่งอยู่ให้ร่วมกันตอบโดยครูมีรางวัลให้หากใครตอบถูก เมื่ออาสาสมัครทั้ง ๘ คนจับสลากเรียบร้อยแล้วให้ค่อยๆ คลี่ออกดูแล้วอ่าน
๖. ให้นักเรียนที่นั่งอยู่ร่วมกันตอบ หากใครตอบถูกให้ผู้อาสาสมัครที่ถือสลากยกมือขึ้นสูงๆ แจ้งว่ามีผู้ตอบถูก ครูให้รางวัลตัวแทนถือสลากและผู้ตอบ จนหมดทั้ง ๘ คน หากสลากใดไม่มีผู้ตอบถูกครูให้ผู้ถือสลากเฉลยพร้อมให้รางวัล ครูกล่าวขอบใจอาสาสมัคร และนักเรียนทุกคนที่ร่วมกันสร้างบรรยากาศในการเรียน
๗. ครูแจกใบความรู้เกี่ยวกับเนื้อหา เวลา อัตราส่วนคะแนน พฤติกรรมที่ต้องการให้เกิดกับนักเรียน และวิธีการวัดผลประเมินผลการจัดกิจกรรมการเรียนการสอนให้นักเรียนทุกคนศึกษา
ขั้นสรุป
๘. ครูสรุปเนื้อหาการเรียนในหน่วยที่ ๓ เรื่องการพูด และชี้แจงเวลา อัตราส่วนคะแนน ตลอดจนวิธีการวัดผลประเมินผล ให้นักเรียนรับทราบ
๙. ครูเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถามข้อสงสัย ครูชื่นชมการร่วมกิจกรรมของนักเรียน และแจกแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ จำนวน ๔๐ ข้อให้นักเรียนทำเมื่อเสร็จแล้วครุแจกใบงานที่ ๑.๑ ให้นักเรียนไปสรุปเนื้อหาในหน่วยที่ ๓ ลงในผังมโนภาพส่งนอกเวลาเรียน
สื่อการเรียนการสอน
๑. เครื่องฉาย และแผ่น ดีวีดีการแสดงพูดเดี่ยวของอาจารย์จตุพล ชมภูนิช
๒. สลากหัวข้อเรื่อง ๘ สลาก ได้แก่ การฝึกพูด , การพูดสนทนา , การพูดต่อหน้า
ประชุมชน , การพูดอวยพร , การกล่าวต้อนรับ , การพูดประกอบการแสดง , การพูดสัมภาษณ์ ,
การเป็นโฆษกและพิธีกร
๓. แบบประเมิน
๔. กระดานดำ ชอล์ก หรือ power point
๕. หนังสือเรียนภาษาไทยชั้น ม.๕
๖. ใบความรู้
๗. แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ จำนวน ๔๐ ข้อ
กระบวนการวัดผลและประเมินผล
๑. การวัดผลประเมินผลตามจุดประสงค์การเรียนรู้
สิ่งที่ต้องการวัดผลประเมินผล
|
วิธีการวัด
|
เครื่องมือการวัดและประเมินผล
|
เกณฑ์การวัดและประเมินผล
|
๑. เนื้อหาที่เรียนในหน่วยที่ ๓
๒. เขียนผังมโนภาพสรุปเนื้อหา
๓. บอกคะแนนในแต่ละเนื้อหา
๔. ความรู้ในเนื้อหาก่อนเรียน
|
-ซักถาม
-ตรวจผังมโนภาพ
-ซักถาม
-ตรวจแบบทดสอบ
|
- สลากเนื้อเรื่อง
-ใบงานที่ ๑.๑
-แบบประเมินพฤติกรรม
-คำถาม
-แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ ๔๐ ข้อ
|
-ตอบคำถามได้คะแนนไม่ต่ำกว่าร้อยละ ๘๐
-เขียนผังมโนภาพได้ร้อยละ ๙๕
-ได้คะแนนประเมินพฤติกรรมการเรียนอยู่ในระดับ “ดี”
-เมื่อเรียนจบหน่วยที่ ๓ มีคะแนนพัฒนาการผ่านเกณฑ์ร้อยละ ๖๐
|
๒. การวัดผลประเมินผลพฤติกรรมที่ต้องการเน้น
พฤติกรรมที่ต้องการประเมิน
|
วิธีการวัด
|
เครื่องมือในการวัด
|
เกณฑ์การประเมิน
|
๑. การกล้าแสดงความคิดเห็น
๒. การตอบคำถาม โดยใช้ภาษาอย่างมีมารยาท
๓.การให้เกียรติ และรู้จักชื่นชมผู้อื่น
|
-สังเกตพฤติกรรม
|
-แบบประเมิน
|
-ได้คะแนนพฤติกรรมการเรียนอยู่ในระดับ
“ดี”
|
กิจกรรมเสนอแนะ
๑. ครูแนะนำให้นักเรียนไปสืบค้น และศึกษาเนื้อหาล่วงหน้าจากหนังสือเรียน ตำราอื่นๆ
และศึกษาความรู้จากเว็บไซต์ www.educationline.net, www.google.co.th เพื่อจะได้เข้าใจเนื้อหาและเตรียมการแสดงบทบาทสมมุติโดยใช้สถานการณ์จำลองได้สมจริง
๒. ขณะที่สอนครูควรสอดแทรกคุณธรรม จริยธรรม และหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงในการเรียนรู้และปฏิบัติงานร่วมกับผู้อื่น เพื่อจะได้นำไปปฏิบัติในชีวิตประจำวันด้วย
การนิเทศแผนการจัดการเรียนรู้
ข้อเสนอแนะ / ข้อคิดเห็น ผู้นิเทศคนที่ ๑
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
(ลงชื่อ) ...................................................
(นางพัชรี บุ่งอุทุม)
หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย
................../......................../...................
การนิเทศแผนการจัดการเรียนรู้
ข้อเสนอแนะ / ข้อคิดเห็น ผู้นิเทศคนที่ ๒
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
(ลงชื่อ) ...................................................
(นายจิรศักดิ์ คุณอุดม)
รองผู้อำนวยการกลุ่มบริหารงานวิชาการ
................../......................../...................
ข้อคิดเห็น และข้อเสนอแนะเพิ่มเติมของผู้บริหารสถานศึกษา
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
(ลงชื่อ) ...................................................
(นายประพันธ์ ทักษิโณ)
ผู้อำนวยการโรงเรียนสหัสขันธ์ศึกษา
................../......................../...................
บันทึกผลหลังการเรียนรู้
วัดตามจุดประสงค์การเรียนรู้แผนปฐมนิเทศ
๑. ความสามารถในการบอกเนื้อหาในหน่วยการเรียนรู้ที่ ๓
ระดับดี ....................... คน คิดเป็นร้อยละ .................................
ระดับปานกลาง...........................คน คิดเป็นร้อยละ .................................
ระดับปรับปรุง ............................คน คิดเป็นร้อยละ .................................
๒. ความเข้าใจรับรู้กิจกรรม และเกณฑ์การวัดผลประเมินผล
ระดับดี ....................... คน คิดเป็นร้อยละ .................................
ระดับปานกลาง...........................คน คิดเป็นร้อยละ .................................
ระดับปรับปรุง ............................คน คิดเป็นร้อยละ .................................
๓. การรับทราบพฤติกรรมที่ครูมุ่งหวังให้เกิด ในการเรียนรู้หน่วยที่ ๓
ระดับดี ....................... คน คิดเป็นร้อยละ .................................
ระดับปานกลาง...........................คน คิดเป็นร้อยละ .................................
ระดับปรับปรุง ............................คน คิดเป็นร้อยละ .................................
ข้อคิดเห็น / ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
(ลงชื่อ) ...................................................ผู้สอน
(นางสาวเพียงฤทัย ไหมทอง) ................../......................../...................