ค้นหาทุกอย่างในเว็บครูบ้านนอก :
ชุมชนครู บุคลากรทางการศึกษา และนักเรียน แหล่งความรู้สำหรับครู นักเรียน ข่าวการศึกษา ห้องสมุดความรู้ทุกกลุ่มสาระการเรียนรู้ และความรู้ทั่วไป เผยแพร่ผลงานวิชาการ ที่นี่


ข่าวการศึกษา     ความรู้ทั่วไป     งานราชการ/รัฐวิสาหกิจ/บริการสังคมงานราชการ/รัฐวิสาหกิจ/บริการสังคม  ▶ ข่าว/บทความ ▶ หน้าแรก

นักเรียนไทยสุดเจ๋ง! คว้า 43 รางวัล 79 เหรียญ จากการแข่งขันคณิตศาสตร์ระหว่างประเทศ ระดับประถมศึกษาตอนปลาย และมัธยมศึกษาตอนต้น ประจำปี พ.ศ. 2566


งานราชการ/รัฐวิสาหกิจ/บริการสังคม 17 ก.ค. 2566 เวลา 10:06 น. เปิดอ่าน : 2,100 ครั้ง
นักเรียนไทยสุดเจ๋ง! คว้า 43 รางวัล 79 เหรียญ จากการแข่งขันคณิตศาสตร์ระหว่างประเทศ ระดับประถมศึกษาตอนปลาย และมัธยมศึกษาตอนต้น ประจำปี พ.ศ. 2566

Advertisement

นักเรียนไทยสุดเจ๋ง! คว้า 43 รางวัล 79 เหรียญ จากการแข่งขันคณิตศาสตร์ระหว่างประเทศ ระดับประถมศึกษาตอนปลาย และมัธยมศึกษาตอนต้น ประจำปี พ.ศ. 2566 : Bulgaria International Mathematics Competition 2023 (BIMC 2023) ผ่านระบบออนไลน์

นายอัมพร พินะสา เลขาธิการคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน เปิดเผยว่า สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (สพฐ.) ได้ส่งผู้แทนนักเรียนไทยที่มีความสามารถด้านคณิตศาสตร์ เข้าร่วมการแข่งขันคณิตศาสตร์ระหว่างประเทศ ระดับประถมศึกษาตอนปลาย และระดับมัธยมศึกษาตอนต้น ประจำปี พ.ศ. 2566 : Bulgaria International Mathematics Competition 2023 (BIMC 2023) สำหรับการแข่งขันครั้งนี้มีประทศที่เข้าร่วมการแข่งขันจำนวนทั้งสิ้น 31 ประเทศ โดยแบ่งทีมการแข่งขันออกเป็น คณิตศาสตร์ ระดับประถมศึกษาตอนปลาย 81 ทีม คณิตศาสตร์ ระดับมัธยมศึกษาตอนต้น 80 ทีม รวมทั้งสิ้น 161 ทีม ซึ่งจัดการแข่งขันในรูปแบบออนไลน์ เมื่อวันจันทร์ที่ 3 กรกฎาคม 2566 ณ โรงเรียนมัธยมวัดนายโรง กรุงเทพมหานคร ร่วมกับประเทศเจ้าภาพสาธารณรัฐบัลแกเรีย และประเทศที่เข้าร่วมการแข่งขัน โดยมีผู้แทนนักเรียนไทยเข้าร่วมการแข่งขัน จำนวนทั้งสิ้น 32 คน แบ่งเป็นวิชาคณิตศาสตร์ ระดับประถมศึกษาตอนปลาย จำนวน 4 ทีม ทีมละ 4 คน รวมทั้งสิ้น 16 คน และวิชาคณิตศาสตร์ ระดับมัธยมศึกษาตอนต้น จำนวน 4 ทีม ทีมละ 4 คน รวมทั้งสิ้น 16 คน ผลการแข่งขันปรากฏว่า นักเรียนไทยสามารถคว้ารางวัล และเหรียญรวมทั้งสิ้น 43 รางวัล 79 เหรียญ ดังนี้

วิชาคณิตศาสตร์ ระดับประถมศึกษาตอนปลาย

ประเภทบุคคล Individual ได้รับรางวัลรวม 15 รางวัล (15 เหรียญ) แบ่งเป็น 3 เหรียญทอง 2 เหรียญเงิน 4 เหรียญทองแดง และ 6 เหรียญชมเชย ดังนี้

เหรียญทอง 3 รางวัล ได้แก่

  1. เด็กชายอีตั้น เชน โรงเรียนธิดาแม่พระ สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  2. เด็กชายพีรวิชญ์ ศรีภัทราพันธุ์ โรงเรียนอนุบาลสุธีธร สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  3. เด็กชายกวินกิตติ์ โอฬารกิจเจริญ โรงเรียนอนุบาลตาก สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาตาก เขต 1

เหรียญเงิน 2 รางวัล ได้แก่

  1. เด็กชายมนพล ตั้งทางธรรม โรงเรียนสาธิตมหาวิทยาลัยรามคำแหง (ฝ่ายประถม) กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม
  2. เด็กชายพีรวิชญ์ ตาลาน โรงเรียนอนุบาลลำปาง (เขลางค์รัตน์อนุสรณ์) สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาลำปาง เขต 1

เหรียญทองแดง 4 รางวัล ได้แก่

  1. เด็กชายสาธุ มีแก้ว โรงเรียนสุวรรณวงศ์ สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  2. เด็กชายพลภัทร วัฒนาอุดม โรงเรียนโรจนวิทย์มาลาเบี่ยง สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  3. เด็กชายพันธุ์ธัช อัดโดดดร โรงเรียนอนุบาลนครราชสีมา สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษานครราชสีมา เขต 1
  4. เด็กชายฐิติวัฒน์ ศรีอรุณเรืองชัย โรงเรียนวัดดอนไก่เตี้ย สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเพชบุรี เขต 1

เหรียญชมเชย 6 รางวัล ได้แก่

  1. เด็กชายภาคิน โอฬารรักษ์ธรรม โรงเรียนอัสสัมชัญสมุทรปราการ สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  2. เด็กชายปารทัต รักเกื้อ โรงเรียนบูรณะรำลึก สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  3. เด็กชายชยพล ตั้งวิไลเสถียร โรงเรียนอนุบาลนครราชสีมา สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษานครราชสีมา เขต 1
  4. เด็กชายศย ดำรงสุรสิน โรงเรียนวัดดอนไก่เตี้ย สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเพชรบุรี เขต 1
  5. เด็กชายนัธทวัฒน์ บูรณไมตรี โรงเรียนสาธิตมหาวิทยาลัยขอนแก่น ฝ่ายประถมศึกษา (ศึกษาศาสตร์) กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม
  6. เด็กชายธนวินท์ เจษฏากานต์ โรงเรียนดรุณาราชบุรี สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน

ประเภททีม Team Prize ได้รับรางวัลรวม 4 รางวัล (16 เหรียญ) แบ่งเป็น 4 เหรียญเงิน และ 12 เหรียญทองแดง ดังนี้

เหรียญเงิน 1 รางวัล (4 เหรียญ) ได้แก่ Team C

  1. เด็กชายมนพล ตั้งทางธรรม โรงเรียนสาธิตมหาวิทยาลัยรามคำแหง (ฝ่ายประถม) กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม
  2. เด็กชายพีรวิชญ์ ตาลาน โรงเรียนอนุบาลลำปาง (เขลางค์รัตน์อนุสรณ์) สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาลำปาง เขต 1
  3. เด็กชายกวินกิตติ์ โอฬารกิจเจริญ โรงเรียนอนุบาลตาก สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาตาก เขต 1
  4. เด็กชายพันธุ์ธัช อัดโดดดร โรงเรียนอนุบาลนครราชสีมา สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษานครราชสีมา เขต 1

เหรียญทองแดง 3 รางวัล (12 เหรียญ) ได้แก่ Team A Team B และ Team D

  1. เด็กชายภาคิน โอฬารรักษ์ธรรม โรงเรียนอัสสัมชัญสมุทรปราการ สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  2. เด็กชายสาธุ มีแก้ว โรงเรียนสุวรรณวงศ์ สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  3. เด็กชายชนาธิป ดีนวนพะเนา โรงเรียนอนุบาลนครราชสีมา สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษานครราชสีมา เขต 1
  4. เด็กชายอีตั้น เชน โรงเรียนธิดาแม่พระ สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  5. เด็กชายพลภัทร วัฒนาอุดม โรงเรียนโรจนวิทย์มาลาเบี่ยง สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  6. เด็กชายปารทัต รักเกื้อ โรงเรียนบูรณะรำลึก สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  7. เด็กชายชยพล ตั้งวิไลเสถียร โรงเรียนอนุบาลนครราชสีมา สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษานครราชสีมา เขต 1
  8. เด็กชายศย ดำรงสุรสิน โรงเรียนวัดดอนไก่เตี้ย สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเพชรบุรี เขต 1
  9. เด็กชายนัธทวัฒน์ บูรณไมตรี โรงเรียนสาธิตมหาวิทยาลัยขอนแก่น ฝ่ายประถมศึกษา (ศึกษาศาสตร์)
  10. เด็กชายธนวินท์ เจษฏากานต์ โรงเรียนดรุณาราชบุรี สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  11. เด็กชายฐิติวัฒน์ ศรีอรุณเรืองชัย โรงเรียนวัดดอนไก่เตี้ย สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเพชบุรี เขต 1
  12. เด็กชายพีรวิชญ์ ตาลาน โรงเรียนอนุบาลลำปาง (เขลางค์รัตน์อนุสรณ์) สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาลำปาง เขต 1

ประเภทบุคคลรวม Group Prize ได้รับรางวัลรวม 1 รางวัล (4 เหรียญ) แบ่งเป็น 4 เหรียญทอง ดังนี้

เหรียญทอง 1 รางวัล (4 เหรียญ) ได้แก่ Team C

  1. เด็กชายมนพล ตั้งทางธรรม โรงเรียนสาธิตมหาวิทยาลัยรามคำแหง (ฝ่ายประถม) กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม
  2. เด็กชายพีรวิชญ์ ตาลาน โรงเรียนอนุบาลลำปาง (เขลางค์รัตน์อนุสรณ์) สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาลำปาง เขต 1
  3. เด็กชายกวินกิตติ์ โอฬารกิจเจริญ โรงเรียนอนุบาลตาก สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาตาก เขต 1
  4. เด็กชายพันธุ์ธัช อัดโดดดร โรงเรียนอนุบาลนครราชสีมา สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษานครราชสีมา เขต 1


วิชาคณิตศาสตร์ ระดับมัธยมศึกษาตอนต้น

ประเภทบุคคล Individual ได้รับรางวัลรวม 16 รางวัล (16 เหรียญ) แบ่งเป็น 5 เหรียญทอง 2 เหรียญเงิน 7 เหรียญทองแดง และ 2 เหรียญชมเชย ดังนี้

เหรียญทอง 5 รางวัล ได้แก่

  1. นายณฐกร คุ้มมั่น โรงเรียนสาธิตจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ฝ่ายมัธยม กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม
  2. เด็กชายธฤษณุธัช กริ่มใจ โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาน้อมเกล้า สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษากรุงเทพมหานคร เขต 2
  3. เด็กชายธนกร อรรถเวชกุล โรงเรียนนานาชาติแองโกลสิงคโปร์ สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  4. นายปัณณวิชญ์ พิธพรชัยกุล โรงเรียนแสงทองวิทยา สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  5. เด็กชายเอกกวิน วิศิษฏ์เกียรติชัย โรงเรียนกรุงเทพคริสเตียนวิทยาลัย สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน

เหรียญเงิน 2 รางวัล ได้แก่

  1. เด็กชายเกียรติภูมิ สิเจริญ โรงเรียนเซนต์คาเบรียล สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  2. เด็กชายพีรวินท์ อธิประยูร โรงเรียนกรุงเทพคริสเตียนวิทยาลัย สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน

เหรียญทองแดง 7 รางวัล ได้แก่

  1. นายอิทธิกร บุบผาสุวรรณ โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษากรุงเทพมหานคร เขต 1
  2. เด็กหญิงภัทรานิษฐ์ แก้วมี โรงเรียนบุญวาทย์วิทยาลัย สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาลำปาง ลำพูน
  3. เด็กชายเมธัส มณีดำ โรงเรียนเบญจมราชูทิศ ราชบุรี สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาราชบุรี
  4. เด็กชายจิระพัชร์ พุฒดี โรงเรียนเซนต์คาเบรียล สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  5. นายภัทรภณ ธนพิทักษ์ โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาอุดรธานี
  6. เด็กชายภัทรภูมิ สุกใส โรงเรียนร้อยเอ็ดวิทยาลัย สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาร้อยเอ็ด
  7. นางสาวมิยูกิ ซาโต้ โรงเรียนสุรนารีวิทยา สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษานครราชสีมา

เหรียญชมเชย 2 รางวัล ได้แก่

  1. เด็กชายดรณ์ สว่างทรัพย์ โรงเรียนสาธิตมหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ ปทุมวัน กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม
  2. เด็กชายปัณณ์ เจนกุลประสูติ โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษากรุงเทพมหานคร เขต 1

ประเภททีม Team Prize ได้รับรางวัลรวม 4 รางวัล (16 เหรียญ) แบ่งเป็น 4 เหรียญทอง 8 เหรียญเงิน และ 4 เหรียญทองแดง ดังนี้

เหรียญทอง 1 รางวัล (4 เหรียญ) ได้แก่ Team B

  1. เด็กชายธฤษณุธัช กริ่มใจ โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาน้อมเกล้า สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษากรุงเทพมหานคร เขต 2
  2. เด็กชายปัณณ์ เจนกุลประสูติ โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษากรุงเทพมหานคร เขต 1
  3. เด็กชายพีรวินท์ อธิประยูร โรงเรียนกรุงเทพคริสเตียนวิทยาลัย สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  4. เด็กหญิงภัทรานิษฐ์ แก้วมี โรงเรียนบุญวาทย์วิทยาลัย สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาลำปาง ลำพูน

เหรียญเงิน 2 รางวัล (8 เหรียญ) ได้แก่ Team C และ Team D

  1. เด็กชายธนกร อรรถเวชกุล โรงเรียนนานาชาติแองโกลสิงคโปร์ สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  2. นายปัณณวิชญ์ พิธพรชัยกุล โรงเรียนแสงทองวิทยา สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  3. เด็กชายเมธัส มณีดำ โรงเรียนเบญจมราชูทิศ ราชบุรี สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาราชบุรี
  4. เด็กชายเอกกวิน วิศิษฏ์เกียรติชัย โรงเรียนกรุงเทพคริสเตียนวิทยาลัย สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  5. เด็กชายจิระพัชร์ พุฒดี โรงเรียนเซนต์คาเบรียล สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  6. นายภัทรภณ ธนพิทักษ์ โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาอุดรธานี
  7. เด็กชายภัทรภูมิ สุกใส โรงเรียนร้อยเอ็ดวิทยาลัย สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาร้อยเอ็ด
  8. นางสาวมิยูกิ ซาโต้ โรงเรียนสุรนารีวิทยา สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษานครราชสีมา

เหรียญทองแดง 1 รางวัล (4 เหรียญ) ได้แก่ Team A

  1. เด็กชายเกียรติภูมิ สิเจริญ โรงเรียนเซนต์คาเบรียล สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  2. นายณฐกร คุ้มมั่น โรงเรียนสาธิตจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ฝ่ายมัธยม กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม
  3. เด็กชายดรณ์ สว่างทรัพย์ โรงเรียนสาธิตมหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ ปทุมวัน กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม
  4. นายอิทธิกร บุบผาสุวรรณ โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษากรุงเทพมหานคร เขต 1

ประเภทบุคคลรวม Group Prize ได้รางรับวัลรวม 3 รางวัล (12 เหรียญ) แบ่งเป็น 8 เหรียญทอง และ 4 เหรียญทองแดง ดังนี้

เหรียญทอง 2 รางวัล (8 เหรียญ) ได้แก่ Team B และ Team C

  1. เด็กชายธฤษณุธัช กริ่มใจ โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาน้อมเกล้า สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษากรุงเทพมหานคร เขต 2
  2. เด็กชายปัณณ์ เจนกุลประสูติ โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษากรุงเทพมหานคร เขต 1
  3. เด็กชายพีรวินท์ อธิประยูร โรงเรียนกรุงเทพคริสเตียนวิทยาลัย สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  4. เด็กหญิงภัทรานิษฐ์ แก้วมี โรงเรียนบุญวาทย์วิทยาลัย สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาลำปาง ลำพูน
  5. เด็กชายธนกร อรรถเวชกุล โรงเรียนนานาชาติแองโกลสิงคโปร์ สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  6. นายปัณณวิชญ์ พิธพรชัยกุล โรงเรียนแสงทองวิทยา สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  7. เด็กชายเมธัส มณีดำ โรงเรียนเบญจมราชูทิศ ราชบุรี สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาราชบุรี
  8. เด็กชายเอกกวิน วิศิษฏ์เกียรติชัย โรงเรียนกรุงเทพคริสเตียนวิทยาลัย สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน

เหรียญทองแดง 1 รางวัล (4 เหรียญ) ได้แก่ Team A

  1. เด็กชายเกียรติภูมิ สิเจริญ โรงเรียนเซนต์คาเบรียล สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน
  2. นายณฐกร คุ้มมั่น โรงเรียนสาธิตจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ฝ่ายมัธยม กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม
  3. เด็กชายดรณ์ สว่างทรัพย์ โรงเรียนสาธิตมหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ ปทุมวัน กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม
  4. นายอิทธิกร บุบผาสุวรรณ โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษากรุงเทพมหานคร เขต 1

 

ที่มา inno.obec.go.th/

  

คำบรรยายภาพ
คำบรรยายภาพ
คำบรรยายภาพ

นักเรียนไทยสุดเจ๋ง! คว้า 43 รางวัล 79 เหรียญ จากการแข่งขันคณิตศาสตร์ระหว่างประเทศ ระดับประถมศึกษาตอนปลาย และมัธยมศึกษาตอนต้น ประจำปี พ.ศ. 2566นักเรียนไทยสุดเจ๋ง!คว้า43รางวัล79เหรียญจากการแข่งขันคณิตศาสตร์ระหว่างประเทศระดับประถมศึกษาตอนปลายและมัธยมศึกษาตอนต้นประจำปีพ.ศ.2566

Advertisement

≡ เรื่องอื่นๆ ที่น่าอ่าน ≡

:: เรื่องปักหมุด ::

การรถไฟแห่งประเทศไทย รับสมัครสอบบรรจุ  207 อัตรา สมัครออนไลน์ 22-31 มกราคม 2556

การรถไฟแห่งประเทศไทย รับสมัครสอบบรรจุ 207 อัตรา สมัครออนไลน์ 22-31 มกราคม 2556

เปิดอ่าน 13,879 ☕ คลิกอ่านเลย

Advertisement

≡ เรื่องน่าสนใจในหมวดหมู่นี้ ≡
รร.บ้านกำพี้เหล่ากาเจริญศิลป์ ใช้จินตคณิต สร้างเครือข่าย นำโรงเรียนขนาดเล็กปรับตัวเพื่ออยู่รอด
รร.บ้านกำพี้เหล่ากาเจริญศิลป์ ใช้จินตคณิต สร้างเครือข่าย นำโรงเรียนขนาดเล็กปรับตัวเพื่ออยู่รอด
เปิดอ่าน 150 ☕ คลิกอ่านเลย

"สุรวาท" ยื่น 3 ร่างกฎหมายยกเลิกคำสั่งหัวหน้า คสช. ด้านการศึกษา
"สุรวาท" ยื่น 3 ร่างกฎหมายยกเลิกคำสั่งหัวหน้า คสช. ด้านการศึกษา
เปิดอ่าน 1,138 ☕ คลิกอ่านเลย

สสวท. อบรมครูวิทย์โรงเรียน ตชด. และโรงเรียนพระปริยัติธรรม เน้นทักษะเชื่อมโยงจัดการเรียนรู้ตามบริบทท้องถิ่น
สสวท. อบรมครูวิทย์โรงเรียน ตชด. และโรงเรียนพระปริยัติธรรม เน้นทักษะเชื่อมโยงจัดการเรียนรู้ตามบริบทท้องถิ่น
เปิดอ่าน 140 ☕ คลิกอ่านเลย

สำนักงานลูกเสือแห่งชาติจัดประกวดภาพยนตร์สั้น "ทำไมต้องเรียนลูกเสือ" ชิงเงินรางวัลรวม 1.8 แสน เปิดรับผลงาน 20 พ.ค.-30 ก.ค.67 นี้
สำนักงานลูกเสือแห่งชาติจัดประกวดภาพยนตร์สั้น "ทำไมต้องเรียนลูกเสือ" ชิงเงินรางวัลรวม 1.8 แสน เปิดรับผลงาน 20 พ.ค.-30 ก.ค.67 นี้
เปิดอ่าน 511 ☕ คลิกอ่านเลย

มูลนิธิอายิโนะโมะโต๊ะ เปิดรับสมัครโรงเรียนเข้าร่วมโครงการ อายิโนะโมะโต๊ะ โภชนาการเพื่อเด็กไทย ก้าวไกลสร้างชาติ ประจำปี 2567
มูลนิธิอายิโนะโมะโต๊ะ เปิดรับสมัครโรงเรียนเข้าร่วมโครงการ อายิโนะโมะโต๊ะ โภชนาการเพื่อเด็กไทย ก้าวไกลสร้างชาติ ประจำปี 2567
เปิดอ่าน 2,456 ☕ คลิกอ่านเลย

มูลนิธิเอสซีจีชวนเยาวชนไทยหัวใจศิลป์ มาปลดปล่อยพลังสร้างสรรค์งานศิลปะ ชิงรางวัลยุวศิลปินไทย 2567
มูลนิธิเอสซีจีชวนเยาวชนไทยหัวใจศิลป์ มาปลดปล่อยพลังสร้างสรรค์งานศิลปะ ชิงรางวัลยุวศิลปินไทย 2567
เปิดอ่าน 505 ☕ คลิกอ่านเลย

≡ เรื่องน่าอ่าน/สาระน่ารู้ ≡

ตารางบัญชีเงินเดือนครูและบุคลากรทางการศึกษา ตาม พ.ร.บ.เงินเดือนฯ (ฉบับที่2)พ.ศ.2554
ตารางบัญชีเงินเดือนครูและบุคลากรทางการศึกษา ตาม พ.ร.บ.เงินเดือนฯ (ฉบับที่2)พ.ศ.2554
เปิดอ่าน 118,443 ครั้ง

6 ขั้นตอนเพื่อสร้างแรงจูงใจในการทำงานและความผูกพันในองค์กร เพื่อรักษาคนเก่งขององค์กร
6 ขั้นตอนเพื่อสร้างแรงจูงใจในการทำงานและความผูกพันในองค์กร เพื่อรักษาคนเก่งขององค์กร
เปิดอ่าน 41,863 ครั้ง

ตู้เก็บเอกสาร ในห้องเรียนมีประโยชน์อย่างไร
ตู้เก็บเอกสาร ในห้องเรียนมีประโยชน์อย่างไร
เปิดอ่าน 19,387 ครั้ง

ลายมือนักบริหาร ต้องมีเส้นอิทธิพล
ลายมือนักบริหาร ต้องมีเส้นอิทธิพล
เปิดอ่าน 31,734 ครั้ง

ประโยชน์ที่ไม่ธรรมดา ของกล้วยเล็บมือนาง
ประโยชน์ที่ไม่ธรรมดา ของกล้วยเล็บมือนาง
เปิดอ่าน 261 ครั้ง

เกมส์ รวมเกมส์สนุกๆ มากมาย
สนามเด็กเล่น

แหล่งรวมเกมส์ เกมส์ให้เล่นมากมาย ศูนย์รวมเกมส์สนุกๆ เกมส์ความรู้ เกมส์ลับสมอง เกมส์ประลองยุทธ แหล่งรวบรวมข้อมูล เกมส์ เกมส์ออนไลน์ เกมส์มันๆ เกมส์ตัดผม ไว้มากมายที่นี่ ให้เด็กๆได้เลือกเล่นมากมาย คลิกเลย

 
หมวดหมู่เนื้อหา
เนื้อหา แยกตามหมวดหมู่ สามารถเลืออ่านได้ตามหมวดหมู่ที่นี่


· Technology
· บทความเทคโนโลยีการศึกษา
· e-Learning
· Graphics & Multimedia
· OpenSource & Freeware
· ซอฟต์แวร์แนะนำ
· การถ่ายภาพ
· Hot Issue
· Research Library
· Questions in ETC
· แวดวงนักเทคโนฯ

· ความรู้ทั่วไป
· คณิตศาสตร์
· วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
· ภาษาต่างประเทศ
· ภาษาไทย
· สุขศึกษาและพลศึกษา
· สังคมศึกษา ศาสนาฯ
· ศิลปศึกษาและดนตรี
· การงานอาชีพ

· ข่าวการศึกษา
· ข่าวตามกระแสสังคม
· งาน/บริการสังคม
· คลิปวิดีโอยอดนิยม
· เกมส์
· เกมส์ฝึกสมอง

· ทฤษฎีทางการศึกษา
· บทความการศึกษา
· การวิจัยทางการศึกษา
· คุณครูควรรู้ไว้
· เตรียมประเมินวิทยฐานะ
· ผลงานวิชาการเล่มเต็ม
· เครื่องมือสำหรับครู

ครูบ้านนอกดอทคอม

เว็บไซต์เพื่อครู ข่าวการศึกษา ความรู้ การศึกษาไทย

      kroobannok.com

© 2000-2020 Kroobannok.com  
All rights reserved.


Design by : kroobannok.com


ครูบ้านนอกดอทคอม
การจัดอันดับของ Truehits Web Directory

วิธีนำแบนเนอร์ของครูบ้านนอก.คอมไปแปะในเว็บท่าน บันทึกภาพแบนเนอร์นี้และลิงค์มาที่เราครับ (มีแบนเนอร์ 2 แบบ)
 

ครูบ้านนอกดอทคอม เว็บไซต์ของครูตัวเล็กๆ คนหนึ่ง ที่หวังเพียง ใช้เป็นช่องทางในการสื่อสาร แลกเปลี่ยน เพิ่มพูนความรู้ และให้ข่าวสาร ที่ทันสมัยต่อเหตุการณ์แก่คุณครู ผู้ปฏิบัติงานในทุกพื้นที่ของประเทศไทย เพื่อความเจริญงอกงามในปัญญา และเจริญก้าวหน้าในวิชาชีพ

เว็บนี้ถือกำเนิดเมื่อ 5 มกราคม 2548

Email : kornkham@hotmail.com
Tel : 096-7158383

สนใจสนับสนุนเรา โดยลงโฆษณา
คลิกดูรายละเอียดที่นี่ครับ