วิชาภาษาไทย
รหัสวิชา ท๓๒๑๐๑
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๒
|
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๑
ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับ หลักการประพันธ์
|
ใช้เวลา ๑ ชั่วโมง
|
สาระสำคัญ
การประพันธ์ เป็นการแต่งเรียบเรียงถ้อยคำให้เป็นเรื่องราว หรือการผูกถ้อยคำให้เป็นบทร้อยกรองชนิดโคลง ฉันท์ กาพย์ กลอน และร่าย ผู้ประพันธ์ควรรู้จัก
การเล่นคำ เล่นเสียงเพื่อให้เกิดภาพพจน์ ถือว่ามีศิลปะในการแต่งคำประพันธ์ ดังนั้น
จึงต้องเรียนรู้เรื่องกฎเกณฑ์รูปแบบฉันทลักษณ์ของคำประพันธ์ชนิดต่าง ๆเพื่อเป็นพื้นฐานสำคัญในการฝึกหัดแต่งคำประพันธ์ต่อไป
มาตรฐานการเรียนรู้ ท ๔.๑ ข้อ ๕ แต่งบทร้อยกรองประเภทกาพย์ กลอน และโคลง โดยแสดงความคิดเชิงสร้างสรรค์
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
อธิบายหลักการประพันธ์เบื้องต้น บอกลักษณะและชนิด ประโยชน์
ของคำประพันธ์
จุดประสงค์การเรียนรู้ปลายทาง
อธิบายหลักการประพันธ์เบื้องต้น บอกลักษณะและชนิด ประโยชน์
ของคำประพันธ์ได้
จุดประสงค์การเรียนรู้นำทาง
๑. อธิบายหลักการประพันธ์เบื้องต้นได้
๒. บอกลักษณะและชนิดของคำประพันธ์ได้
คุณธรรม จริยธรรม และค่านิยมที่ต้องการเน้น
คุณธรรม จริยธรรม
และค่านิยมที่ต้องการเน้น
|
พฤติกรรมบ่งชี้
|
๑. ความรับผิดชอบ
|
๑. ปฏิบัติกิจกรรมที่ได้รับมอบหมาย
|
๒. ความซื่อสัตย์
|
๒. ตอบคำถามในบทเรียนด้วยตนเอง ไม่ดูเฉลยก่อนตอบ
|
๓. ใฝ่รู้และสร้างสรรค์
|
๓. มีความกระตือรือร้นในการเรียนบทเรียน
|
สาระการเรียนรู้
๑. ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับหลักการประพันธ์
๒. ลักษณะของคำประพันธ์ที่ดี
๓. ชนิดของคำประพันธ์
การจัดกระบวนการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
๑. ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยนำเสนอ บทเพลงกล่อมเด็กภาคอีสาน ๑ บทเพลง
ให้นักเรียนฟังช่วยกันคิดว่ามีคำใดที่มีลักษณะคล้องจองกัน และยกตัวอย่างบนกระดานดำ
จำนวนคำ ๓ คู่
คำคู่ที่ ๑ คำว่า ไฮ่ (ไร่)-ไก่
คำคู่ที่ ๒ คำว่า หา-นา
คำคู่ที่ ๓ คำว่า ม่อน-นอน
๒. ครูสรุปให้นักเรียนเข้าใจตรงกันว่า การนำคำที่คล้องจองกันมา ๓ คู่
เป็นคำที่ไพเราะ มีลักษณะสัมผัสคล้องจองกัน ซึ่งคำเหล่านี้เราจะพบให้บทร้อยกรอง
หรือคำประพันธ์ทุกชนิด
๓. แจกหนังสืออ่านเพิ่มเติม เล่ม ๑ ชุด แต่งคำประพันธ์สุขสันต์หรรษา
เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับคำประพันธ์ ให้นักเรียนศึกษา จุดประสงค์การเรียนรู้ปลายทาง/นำทาง เพื่อทราบแนวทางในการเรียน
๔.ให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับคำประพันธ์ จำนวน ๑๐ ข้อในหนังสืออ่านเพิ่มเติม
ขั้นดำเนินการสอน
๑. ครูแนะนำให้นักเรียนรับทราบขั้นตอนการเรียนรู้ด้วยหนังสืออ่านเพิ่มเติม
ให้เข้าใจตรงกัน แล้วให้นักเรียนศึกษาคำแนะนำในการใช้หนังสืออ่านเพิ่มเติมสำหรับนักเรียนด้วยตนเอง โดยปฏิบัติตามคำแนะนำอย่างเคร่งครัดเพื่อความสำเร็จในการเรียน
๒. นักเรียนศึกษาเนื้อหาจากหนังสืออ่านเพิ่มเติม เล่ม ๑ ชุด แต่งคำประพันธ์
สุขสันต์หรรษา เรื่อง เรียนรู้หลักการประพันธ์กันเถอะ และเนื้อหาสาระเกี่ยวกับหลักการประพันธ์ ชนิดของคำประพันธ์ด้วยตนเอง ตามเนื้อหาที่กำหนดไว้ ขณะนักเรียนศึกษา ครูเดินและสังเกตการศึกษาบทเรียน สังเกตคุณธรรม จริยธรรมของนักเรียนในเรื่อง
ความรับผิดชอบ ความซื่อสัตย์ ใฝ่รู้และสร้างสรรค์ในการเรียน พร้อมให้คำแนะนำ
เมื่อนักเรียนมีข้อสงสัยอยากสอบถามเพิ่มเติม
๓. นักเรียนเขียนอธิบายลักษณะของคำประพันธ์ที่ดีเพิ่มเติม จากการศึกษาเนื้อหา
ในหนังสืออ่านเพิ่มเติม
ขั้นสรุป
๑. นักเรียนเขียนสรุปบอกประโยชน์ของการประพันธ์ จากการศึกษาหนังสืออ่าน
เพิ่มเติม ชุด ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับคำประพันธ์ เมื่อทำเสร็จแล้วให้ทำแบบฝึก
เสริมทักษะที่ ๑ และ ๒ ให้ตรวจคำตอบจากบัตรเฉลยแบบฝึกเสริมทักษะ บันทึก
คะแนนเปรียบเทียบความก้าวหน้าในการเรียน
๒. ครูสรุปสาระสำคัญเรื่อง หลักการประพันธ์เบื้องต้น ลักษณะคำประพันธ์ที่ดี
และประโยชน์ของการประพันธ์เพิ่มเติม สำหรับนักเรียนที่ต้องการทราบเพิ่มเติม
๓. ครูและนักเรียนร่วมกันตรวจสอบและประเมินผลงานของนักเรียน
สื่อและแหล่งเรียนรู้
๑. แผนภูมิบทเพลงกล่อมเด็กภาคอีสาน จำนวน ๑ บทเพลง จาก
เพลงกล่อมเด็ก : หนังสือสาระการเรียนรู้พื้นฐานภาษาไทย ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๒
๒. หนังสืออ่านเพิ่มเติม เล่ม ๑ ชุดแต่งคำประพันธ์สุขสันต์หรรษา
เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับคำประพันธ์
การวัดผลประเมินผล
สิ่งที่จะวัด
๑. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง/จุดประสงค์การเรียนรู้ปลายทาง/นำทาง
๒. คุณธรรม จริยธรรมและค่านิยมที่ต้องการเน้น
วิธีการวัด
๑. ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน และแบบฝึกเสริมทักษะที่ ๑ และ ๒
จากหนังสืออ่านเพิ่มเติม เล่ม ๑ ชุดแต่งคำประพันธ์สุขสันต์หรรษา เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับคำประพันธ์
๒. ประเมิน คุณธรรม จริยธรรม ค่านิยมที่ต้องการเน้น ในเรื่อง ความรับผิดชอบ
ความซื่อสัตย์ และใฝ่รู้ สร้างสรรค์
เครื่องมือวัด
๑. แบบทดสอบก่อนเรียน เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับคำประพันธ์
๒. แบบฝึกเสริมทักษะที่ ๑ และ ๒ จากหนังสืออ่านเพิ่มเติม เล่ม ๑
ชุดแต่งคำประพันธ์สุขสันต์หรรษา เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับคำประพันธ์
๓. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรมและค่านิยมที่ต้องการเน้น
เกณฑ์การวัดผล
๑. นักเรียนได้คะแนนจากแบบฝึกเสริมทักษะที่ ๑ และ ๒ จากหนังสืออ่านเพิ่มเติม ชุดที่ ๑ เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับคำประพันธ์ ดังนี้
ข้อถูกให้ ๑ คะแนน ข้อผิด ให้ ๐ คะแนน
๒. นักเรียนได้คะแนนคุณธรรม จริยธรรม และค่านิยมที่ต้องการเน้น ดังนี้
ดีมาก ให้ ๙-๑๐ คะแนน
ดี ให้ ๗-๘ คะแนน
พอใช้ ให้ ๕-๖ คะแนน
ปรับปรุง ให้ ๐-๔ คะแนน
เกณฑ์การประเมินผล
๑. นักเรียนได้คะแนนจากการทำแบบทดสอบก่อนเรียน และแบบฝึกเสริมทักษะ
ไม่น้อยกว่า ร้อยละ ๘๐
๒. นักเรียนได้คะแนนจากการประเมินคุณธรรม จริยธรรม ไม่น้อยกว่า
ร้อยละ ๘๐
ความคิดเห็นของผู้อำนวยการสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ
(……………………………..………)
ตำแหน่ง……………………………………….
บันทึกผลการสอน
ผลการสอน
ปัญหา/อุปสรรค
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
ข้อเสนอแนะ/แนวทางแก้ไข
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
…………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ ……………………………..ครูผู้สอน
(……………………………..)
วันที่ ……..เดือน……………………พ.ศ. ………
Advertisement
เปิดอ่าน 7,144 ครั้ง
เปิดอ่าน 7,145 ครั้ง
เปิดอ่าน 7,144 ครั้ง
เปิดอ่าน 7,135 ครั้ง
เปิดอ่าน 7,146 ครั้ง
เปิดอ่าน 7,154 ครั้ง
เปิดอ่าน 7,170 ครั้ง
เปิดอ่าน 7,260 ครั้ง
เปิดอ่าน 7,147 ครั้ง
เปิดอ่าน 7,143 ครั้ง
เปิดอ่าน 7,145 ครั้ง
เปิดอ่าน 7,142 ครั้ง
เปิดอ่าน 7,144 ครั้ง
เปิดอ่าน 7,147 ครั้ง
เปิดอ่าน 7,154 ครั้ง
เปิดอ่าน 7,144 ครั้ง