แผนการจัดการเรียนรู้ที่2
กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี ช่วงชั้นที่ 4
ชื่อวิชา เศรษฐกิจพอเพียง รหัสวิชา ง 40252 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5
ชื่อหน่วยการเรียนรู้ที่1 เวลา 2 ชั่วโมง
เรื่อง หลักและแนวคิดของเศรษฐกิจพอเพียง สัปดาห์ที่ 2 จำนวน 2 ชั่วโมง ชั่วโมงที่ 3-4
มาตรฐานการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี
สาระที่ 1 : การดำรงชีวิตและครอบครัว
มาตรฐาน ง 1.1 : เข้าใจ มีความคิดสร้างสรรค์ มีทักษะ มีคุณธรรม มีจิตสำนึก ในการใช้พลังงานทรัพยากรและสิ่งแวดล้อมในการทำงาน เพื่อการดำรงชีวิตและครอบครัวที่เกี่ยวข้องกับงานบ้าน งานเกษตร งานช่าง งานประดิษฐ์ และงานธุรกิจ
มาตรฐาน ง 1.2 : มีทักษะ กระบวนการทำงาน และการจัดการ การทำงานเป็นกลุ่ม การแสวงหาความรู้ สามารถแก้ปัญหาในการทำงาน รักการทำงาน และมีเจตคติที่ดีต่องาน
สาระที่ 2 : การอาชีพ
มาตรฐาน ง 2.1 : เข้าใจ มีทักษะ มีประสบการณ์ในงานอาชีพสุจริต มีคุณธรรม มีเจตคติที่ดีต่องานอาชีพ และเห็นแนวทางในการประกอบอาชีพสุจริต
1. สาระการเรียนรู้
หลักแนวคิดของเศรษฐกิจพอเพียง คือ การพัฒนาที่ตั้งอยู่บนพื้นฐานของทางสายกลางและความไม่ประมาท โดยคำนึงถึง ความพอประมาณ ความมีเหตุผล การสร้างภูมิคุ้มกันที่ดีในตัว ตลอดจนใช้ความรู้ความรอบคอบ และคุณธรรม ประกอบการวางแผน การตัดสินใจและการกระทำ
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 มีความเข้าใจหลักแนวคิดของเศรษฐกิจพอเพียงได้ถูกต้อง
2.2 นักเรียนอธิบายความหมายของเศรษฐกิจพอเพียงได้ถูกต้อง
3. เนื้อหา
3.1 แนวคิดเศรษฐกิจพอเพียง
3.2 ความหมายของเศรษฐกิจพอเพียง
4. กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำเสนอปัญหา
4.1 สนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับปัญหาของชุมชน ประเทศชาติโดยเฉพาะการทำมาหากิน นิสัยการผลิต การบริโภคของคนไทย
4.2 ครูนำสื่อวีดิทัศน์ เรื่อง เศรษฐกิจพอเพียง ให้นักเรียนดู 20 นาที พร้อมอธิบายความเป็นมาของเศรษฐกิจพอเพียง วิวัฒนาการของเศรษฐกิจพอเพียง ของโลกและในประเทศไทย บุคคลที่มีส่วนในการผลักดัน เช่น ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล และสภาพัฒนาการเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ
ขั้นพิจารณาปัญหา ผู้สอนกระตุ้นให้ผู้เรียนคิดแก้ปัญหา
4.3 แบ่งกลุ่มผู้เรียนเป็นกลุ่มย่อยกลุ่มละ 3-5 คน เลือกประธาน กลุ่มและเลขานุการกลุ่ม หรือกลุ่มเดิมเพื่อระดมความคิด พิจารณาปัญหา
ขั้นการวางแผน
4.4 ผู้เรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันวางแผน เพื่อค้นคว้าข้อมูลจากหน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เกี่ยวกับหลักการ ความหมาย แนวคิด เศรษฐกิจพอเพียง จากแหล่งเรียนรู้ใดบ้าง ด้วยวิธีการใด บันทึกลงในสมุดตนเอง
ขั้นลงมือปฏิบัติงาน
4.5 นำเสนอสื่อการสอน Microsoft PowerPoint เรื่อง เศรษฐกิจพอเพียง เสนอไปตามขั้นตอน
4.6 นำพระราชดำรัสเกี่ยวกับเศรษฐกิจพอเพียงให้แต่ละกลุ่มศึกษา วิเคราะห์ บันทึกในใบงาน
ขั้นรวบรวมและวิเคราะห์ข้อมูลและเสนอผลงาน
4.7 ผู้เรียนรวบรวม เรียบเรียงหาข้อสรุป เตรียมนำเสนอตามหัวข้อที่ได้รับมอบหมายต่อชั้นเรียน
4.8 ให้หัวหน้ากลุ่มออกมาจับสลากเพื่อนำเสนอ
4.9 ผู้สอนและผู้เรียนร่วมกันสรุปพร้อมทั้งอธิบายเพิ่มเติมถึงความสำคัญ ความหมายของเศรษฐกิจพอเพียง
ขั้นทบทวนและเชื่อมโยงปัญหาใหม่
4.10 แนะนำหนังสือเศรษฐกิจพอเพียง ฉบับประชาชน ที่จัดทำโดย จังหวัดขอนแก่น
4.11 ครูแนะนำให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดท้ายหน่วยการเรียนรู้
5. สื่อการเรียนการสอน
5.1 สื่อวีดิทัศน์ เรื่อง เศรษฐกิจพอเพียง
5.2 สื่อ Microsoft PowerPoint เรื่อง หลักแนวคิดเศรษฐกิจพอเพียง ที่ผลิตโดย ดร.ปรียานุช พิบูลสราวุธ โครงการวิจัยเศรษฐกิจพอเพียง สำนักงานทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์
5.3 เครือข่ายคอมพิวเตอร์
5.4 ใบความรู้ เรื่อง รวมพระราชดำรัสเศรษฐกิจพอเพียง
5.5 ใบงาน
6. การวัดและประเมินผล
6.1 วิธีการวัดผล
6.1.1 สังเกตพฤติกรรมรายบุคคล
6.1.2 สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
6.1.3การตรวจผลงานจากการทำแบบทดสอบย่อย
6.2 เครื่องมือวัดผล
6.2.1 แบบประเมินพฤติกรรมรายบุคคล
6.2.2 แบบประเมินพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
6.2.3 แบบประเมินการตรวจผลงาน
6.3 เกณฑ์การประเมิน
6.3.1 สังเกตพฤติกรรมรายบุคคล ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 80
6.3.2 สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 80
6.3.3 การตรวจผลงานแบบทดสอบย่อย
7. ข้อเสนอแนะ
7.1 ในการจัดบรรยากาศการเรียนการสอนใช้ห้องคอมพิวเตอร์ ที่มีอุปกรณ์ครบ
7.2 แนะนำนักเรียนให้ศึกษาเพิ่มเติมตามเอกสารต่าง ๆ และป้ายนิเทศที่ห้องเกษตรกรรม
ลงชื่อ...................................ผู้สอน
(นายทองใบ ปัดทำ)
ครู คศ. 3
วันที่ ....... เดือน.................... พ.ศ. ...........