ค้นหาทุกอย่างในเว็บครูบ้านนอก :
ชุมชนครู บุคลากรทางการศึกษา และนักเรียน แหล่งความรู้สำหรับครู นักเรียน ข่าวการศึกษา ห้องสมุดความรู้ทุกกลุ่มสาระการเรียนรู้ และความรู้ทั่วไป เผยแพร่ผลงานวิชาการ ที่นี่


ค้นหากระทู้
ตั้งกระทู้คำถามใหม่ กลับหน้าที่แล้ว
 
Advertisement

แผนการจัดการเรียนรู้ โดยใช้สื่อเทคโนโลยีดิจิทัลระบบ OBEC Content Center รายวิชาภาษาอังกฤษ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2 เรื่อง Phonics short /a/ vowel sound

แผนการจัดการเรียนรู้

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ภาคเรียนที่ 1 /2568

รายวิชา ภาษาอังกฤษ (อ12101) ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 Alphabet and Phonics เวลาเรียน 16 ชั่วโมง

เรื่อง Phonics short /a/ vowel sound เวลา 2 ชั่วโมง

ครูผู้สอน นางสาวนดา ปะดุกา

1. มาตรฐานการเรียนรู้

สาระที่ 1: ภาษาเพื่อการสื่อสาร

ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่าง ๆ และแสดงความคิดเห็น อย่างมีเหตุผล

ต 2.2 เข้าใจความเหมือนและความแตกต่างระหว่างภาษาและวัฒนธรรมของเจ้าของภาษากับภาษา และวัฒนธรรมไทย และนำมาใช้อย่างถูกต้องและเหมาะสม

2. ตัวชี้วัด

ตัวชี้วัดระหว่างทาง: ต 2.2 ป.2/1 ระบุตัวอักษรและเสียงตัวอักษรของ ภาษาต่างประเทศและภาษาไทย ตัวชี้วัดปลายทาง: ต 1.1 ป.2/2 ระบุตัวอักษรและเสียง อ่านออกเสียงคำ สะกดคำและอ่านประโยคง่าย ๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน

3. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด

การเรียนรู้เกี่ยวกับการออกเสียงตัวอักษร พยัญชนะต้น สระ ตัวสะกด และการเน้นเสียงหนักเบาในคำ กลุ่มคำ รวมถึงการออกเสียงสูงต่ำในประโยค เป็นสิ่งที่ผู้เรียนควรรู้และเป็นพื้นฐานสำคัญในการเรียนรู้ภาษาอังกฤษ

4. จุดประสงค์การเรียนรู้

4.1 นักเรียนรู้วิธีการผสมและอ่านสะกดคําภาษาอังกฤษ CVC ด้วยรูปแบบโฟนิกส์ (K)

4.2 นักเรียนอ่านออกเสียงคําศัพท์ภาษาอังกฤษได้ถูกต้อง (P)

4.3 นักเรียนมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทํางาน (A)

5. สมรรถสำคัญของผู้เรียน

5.1 ความสามารถในการสื่อสาร

5.2 ความสามารถในการคิด

5.3 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

- กระบวนการทำงานกลุ่ม

- กระบวนการปฏิบัติ

5.4 ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี

6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์

6.1 มีวินัย

6.2 ใฝ่เรียนรู้

6.3 มุ่งมั่นในการทำงาน

7. กิจกรรมการเรียนรู้ (รูปแบบ2W3P)

ชั่วโมงที่ 1

ขั้นกระตุ้น ทบทวน และปูพื้นฐานความรู้ (Warm up)

1) นักเรียนและคุณครูกล่าวทักทายกันด้วยประโยคภาษาอังกฤษ เป็นการฝึกสนทนาสั้น ๆ เพื่อสร้างความมั่นใจในการใช้ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน เช่น

Teacher: Good morning, how’s going?

Students: Good morning, I’m fine.

2) ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่มย่อย กลุ่มละ 4-5 คน เล่นเกม Alphabet sounds ใช้วงล้อสุ่มตัวอักษรภาษาอังกฤษ (A-Z) หากวงล้อหมุนหยุดที่ตัวใด นักเรียนในกลุ่มนั้นจะต้องออกเสียงพยัญชนะตัวนั้นตามหลักโฟนิกส์ เพื่อเป็นการทบทวนการออกเสียงพยัญชนะทั้ง 26 ตัว

ตัวอย่าง: หากสุ่มได้ "B" นักเรียนต้องพูดว่า "/b/ - เบอะ"

หากสุ่มได้ "X" นักเรียนต้องพูดว่า "/x/ - คะซึ"

(ที่มา : OBEC Content Center; Let’ s fun with Alphabet โดย สุพรรษา ลิ้มรัตน์)

3) จากนั้นครูสังเกตนักเรียนที่ยังมีปัญหาในการออกเสียง คือ อาจจะออกเสียงไม่ถูกต้องตามหลักโฟนิกส์ หรือมีความสับสนในการออกเสียงหยัญชนะ /b/ , /d/ , /p/ , /q/ ช่วยแก้จุดบกพร่องเฉพาะจุด และเน้นย้ำการฟังและแยกแยะเสียงพยัญชนะ นำนักเรียนมาเล่นเกมตอบคำถาม “Guess the phonics sounds” ช่วยแก้จุดบกพร่องเฉพาะจุด และเน้นย้ำการฟังและแยกแยะเสียงพยัญชนะอีกครั้ง

(ที่มา : OBEC Content Center; guess the sounds game โดย พชรพรรณ ศุขวัฒน์)

4) ครูบอกจุดประสงค์ของการเรียนการสอนภายในคาบนี้ให้นักเรียนทราบว่า จะได้เรียนรู้เรื่อง “เสียงสระสั้น /a/” และฝึกผสมและอ่านคำศัพท์ภาษาอังกฤษง่าย ๆ

ขั้นนำเสนอเนื้อหาสาระ (Presentation)

1) ครูนำเสนอการออกเสียงสระ /a/ ว่าออกเสียงว่า แอะ ให้นักเรียนดูบัตร phonics short /a/ vowel sound ออกเสียงตามครูพร้อมกัน และเป็นรายบุคคล จากนั้นอธิบายรูปแบบการสะกดคำแบบ CVC (Consonant-Vowel-Consonant) ให้นักเรียนเข้าใจ

2) ครูเปิดสื่อวิดีโอการออกเสียงสะกดคำ Phonics short /a/ sound ให้นักเรียนดูคลิปวิดีโอการสอนและฝึกอ่านคำศัพท์ที่ปรากฏในคลิป โดยครูคอยชี้แนะ และอธิบายเพิ่มเติมหากนักเรียนไม่เข้าใจ

(ที่มา : OBEC Content Center; Phonics time vowel โดย เด่นนภา เกิดสงกรานต์)

ขั้นฝึกฝนโดยยึดผู้เรียนเป็นศูนย์กลาง (Practice)

1) ครูให้นักเรียนทุกคนได้ลองฝึกการผสมและอ่านคำภาษาอังกฤษ แบบ CVC หน้าชั้นเรียนด้วยตนเอง เพื่อให้เกิดความเข้าใจในการสะกดคำ อ่านคำศัพท์ได้อย่างคล่องแคล่ว

เช่น Bat = /b/ - /a/ - /t/ อ่านว่า เบอะ - แอะ - ทึ = แบท

Man = /m/ - /a/ - /n/ อ่านว่า มึม - แอะ - อึน = แมน

Cap = /c/ - /a/ - /p/ อ่านว่า เคอะ - แอะ - เพอะ = แคพ

ครูคอยตรวจสอบความถูกต้อง หลังจากนั้นให้นักเรียนออกเสียงพร้อมกันอีกครั้ง

2) นักเรียนฝึกฝนการผสมและอ่านคำ Short /a/ vowel sound โดยใช้เนื้อหาจากหนังสือ My First Phonics Book 2 (Tarnpanya) เสียง /at/ และ /am/ พร้อมๆกับครูอีกครั้ง เพื่อเป็นการฝึกฝนซ้ำๆ หลายรูปแบบ เพิ่มความความแม่นยำและเพิ่มความมั่นใจ โดยครูให้นักเรียนอ่านแบบแยกชาย-หญิง อ่านเป็นกลุ่ม อ่านเป็นคู่ และอ่านทีละคน

ขั้นนำไปใช้หรือการบูรณาการความรู้ (Production)

1) นักเรียนลงมือปฏิบัติทำแบบฝึกหัด Phonics short /a/ sound เพื่อเชื่อมโยงความรู้ที่ได้เรียนไปในคาบนี้ โดยคัดลายมือตามเส้นประ เขียนลงในช่องว่าง และระบายสีให้สวยงาม

2) ครูให้นักเรียนฝึกฝนการผสมและอ่านคำศัพท์ด้วยตนเองและจับคู่สลับกันอ่าน เป็นการพัฒนาทักษะ ฟัง-พูด-อ่าน-เขียน ได้อย่างครบวงจร

ขั้นสรุปความรู้ที่ได้รับจากกระบวนการเรียนรู้ (Wrap up)

1) ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเกี่ยวกับการทำกิจกรรม โดยครูชวนพูดคุยสรุปว่าในวันนี้ได้เรียนอะไรไปบ้าง เช่น “What sound did we learn today?” (short /a/ vowel sound)

“Can you say some CVC words with /a/?” (ให้นักเรียนช่วยกันตอบ 4-5 คำ)

2) ครูมอบหมายให้ทำใบงานเป็นการบ้าน เพื่อเป็นการฝึกฝนและทบทวนนอกห้องเรียน และเสริมความเข้าใจ โดยให้ผู้ปกครองมีส่วนร่วมในกระบวนการจัดการเรียนรู้

ชั่วโมงที่ 2

ขั้นกระตุ้น ทบทวน และปูพื้นฐานความรู้ (Warm up)

1) นักเรียนและคุณครูกล่าวทักทายกัน ด้วยประโยคภาษาอังกฤษ เป็นการฝึกสนทนาสั้น ๆ เพื่อสร้างความมั่นใจในการใช้ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวัน เช่น

Teacher: Good morning, how are you?

Students: Good morning, I’m very well.

2) ครูอธิบายทบทวนในเรื่องที่ได้เรียนไปในคาบที่แล้วให้นักเรียนมีความเข้าใจมากยิ่งขึ้น ดังนี้

- ทบทวนเสียง /a/, คำ CVC ที่เรียนไป และตั้งคำถามปลายเปิด

เช่น “What does ‘bat’ mean?”และ “How do you spell ‘man’?”

โดยให้นักเรียนช่วยกันตอบและออกเสียงพร้อมเพรียงกัน

3) ครูบอกจุดประสงค์ของการเรียนในคาบนี้ให้นักเรียนทราบว่าจะเป็นการฝึกฝนการผสมและอ่านเพิ่ม โดยเป็นคำใหม่ในกลุ่มเสียง shrort /a/ vowel sound

ขั้นนำเสนอเนื้อหาสาระ (Presentation)

1) ครูอธิบายและย้ำทวนการออกเสียง shrort /a/ vowel sound ว่าออกเสียงว่า แอะ แล้วอธิบายการสะกดคำแบบ CVC ให้นักเรียนเข้าใจอีกครั้งหนึ่ง

2) นักเรียนผสมและอ่านคำกลุ่มเสียง /ag/ , /an/ , /ap/ , /ad/ ตามครู โดยใช้เนื้อหาจากหนังสือ My First Phonics Book 2 (Tarnpanya) และอ่านประโยคพร้อม ๆ กัน เป็นการเพิ่มความเข้าใจโดยใช้รูปภาพและบริบทต่าง ๆ เช่น

/m/ /a/ /p/ = map A cap A map

/c/ /a/ /p/ = cap A cap on a map

/n/ /a/ /p/ = nap A nap!

ขั้นฝึกฝนโดยยึดผู้เรียนเป็นศูนย์กลาง (Practice)

1) ครูขออาสาสมัครนักเรียนออกมาหน้าชั้นเรียน เพื่อสะกดคำให้เพื่อนฟังและให้เพื่อนออกเสียงตาม ช่วยกระตุ้นการมีส่วนร่วมทั้งห้อง โดยครูเปิดสื่อให้นักเรียนอ่าน เพื่อเพิ่มความน่าสนใจ และสร้างความตื่นเต้นให้กับนักเรียน (ที่มา : OBEC Content Center; Phonics แบบฝึกการสะกดคำแบบ CVC โดย ธิดารัตน์ กล้าเชี่ยว)

2) นักเรียนช่วยกันผสมคำและอ่านออกเสียง และครูคอยตรวจสอบและเน้นการออกเสียงที่ถูกต้อง หลังจากนั้นให้นักเรียนออกเสียงพร้อมกันอีกครั้ง

3) นักเรียนออกเสียงคำศัพท์พร้อม ๆ กันอีกครั้งหนึ่ง เพื่อเป็นการฝึกฝนซ้ำๆ โดยครูให้นักเรียนอ่านแบบแยกชาย-หญิง อ่านเป็นคู่ และอ่านทีละคน ซึ่งเป็นการสร้างจังหวะและให้ความสนุก

ขั้นนำไปใช้หรือการบูรณาการความรู้ (Production)

1) นักเรียนลงมือปฏิบัติแบบทดสอบทักษะการผสมและอ่านคำ Phonics short /a/ sound

2) เพื่อที่ครูได้ประเมินทักษะการอ่านสะกดคำภาษาอังกฤษแบบ CVC Phonics short /a/ sound ของนักเรียน เป็นการประเมินผลการเรียนรู้และความเข้าใจรายบุคคล

ขั้นสรุปความรู้ที่ได้รับจากกระบวนการเรียนรู้ (Wrap up)

1) ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเกี่ยวกับการผสมและอ่านคำภาษาอังกฤษโดยใช้รูปแบบโฟนิกส์ สระเสียงสั้น Short a vowel sound ด้วยสื่อเทคโนโลยีระบบ OBEC Content Center

2) ครูถามคำถามและให้นักเรียนตอบเพื่อทบทวน เช่น

“What words did we learn today?”

“Can you spell ‘bag’? What sound is in the middle?”

8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้

8.1) สื่อมัลติมีเดีย : Let’s fun with Alphabet โดย สุพรรษา ลิ้มรัตน์

ที่มา : OBEC Content Center

8.2) สื่อมัลติมีเดีย เกม guess the phonics sounds โดย พชรพรรณ ศุขวัฒน์

ที่มา : OBEC Content Center

8.3) สื่อวิดีโอ : Phonics time vowel โดย เด่นนภา เกิดสงกรานต์

ที่มา : OBEC Content Center

8.4) สื่อหนังสือ : Phonics แบบฝึกการสะกดคำแบบ CVC โดย ธิดารัตน์ กล้าเชี่ยว

ที่มา : OBEC Content Center

8.5) Phonics short /a/ sound Worksheet (Test)

8.6) หนังสือ My First Phonics Book 2 โดยสำนักพิมพ์ธารปัญญา

8.7) แบบฝึกหัด Phonics short /a/ sound

9. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้

ทักษะที่ต้องการวัด วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน

ด้านความรู้ความเข้าใจ (Knowledge)

- นักเรียนรู้วิธีการผสมและอ่านสะกดคําภาษาอังกฤษ CVC ด้วยรูปแบบโฟนิกส์ - การถาม-ตอบของนักเรียน - แบบถาม-ตอบ ร้อยละ 70 ขึ้นไป

ด้านทักษะ (Process)

- นักเรียนอ่านออกเสียงคําศัพท์ภาษาอังกฤษได้ถูกต้อง - การอ่านออกเสียงของนักเรียน - แบบทดสอบการอ่าน

Phonics short /a/ sound Worksheet (Test) ร้อยละ 70 ขึ้นไป

ด้านเจตคติ (Attitude)

- นักเรียนมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทํางาน - สังเกตพฤติกรรมของนักเรียน - แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภาพ 2

ผ่านเกณฑ์

Phonics /a/ sound worksheet

(Test)

D a d R a t M a t C a t

S a d H a m J a m S a m

B a d B a g T a g R a g

G a b M a n P a n V a n

L a b M a p C a p N a p

Name_________________________________________ Class____NO____

Score:____/20

แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์

คําชี้แจง: ให้ครูผู้สอนประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ของนักเรียนในระหว่างเรียนแล้วขีด √ ลงในช่องให้ตรงกับความเป็นจริง

ที่ ชื่อ-สกุล รายการประเมิน

มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงาน

3 2 1 3 2 1 3 2 1

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน

(นางสาวนดา ปะดุกา)

*เกณฑ์การให้คะแนน

ช่วงคะแนน 3 หมายถึง สามารถปฏิบัติได้ระดับดีมาก

ช่วงคะแนน 2 หมายถึง สามารถปฏิบัติได้ระดับพอใช้

ช่วงคะแนน 1 หมายถึง การปฏิบัติอยู่ในระดับต้องปรับปรุงช่วงคะแนน

เกณฑ์การให้คะแนนด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์

คุณลักษณะอันพึงประสงค์ : นักเรียนใฝ่เรียนรู้

คะแนน : ระดับคุณภาพ คุณลักษณะที่ปรากฏให้เห็น

3 : ดีมาก มีความสนใจ / ความตั้งใจตลอดระยะเวลาการเรียนรู้

2: ดี มีความสนใจ / ความตั้งใจเป็นบางครั้ง

1: พอใช้ มีความสนใจ / ความตั้งใจในระยะเวลาสั้นๆ ชอบเล่นในเวลาเรียน

คุณลักษณะอันพึงประสงค์ : นักเรียนมีระเบียบวินัยในการเรียน

คะแนน : ระดับคุณภาพ คุณลักษณะที่ปรากฏให้เห็น

3 : ดีมาก - แบบฝึกทักษะ (ชิ้นงาน) สะอาดเรียบร้อย

- ปฏิบัติตนอยู่ในข้อตกลงที่กําหนดให้ร่วมกันทุกครั้ง

2: ดี - แบบฝึกทักษะ (ชิ้นงาน) ส่วนใหญ่สะอาดเรียบร้อย

- ปฏิบัติตนอยู่ในข้อตกลงที่กําหนดให้ร่วมกันเป็นส่วนใหญ่

1: พอใช้ - แบบฝึกทักษะ (ชิ้นงาน) ไม่ค่อยเรียบร้อย

- ปฏิบัติตนอยู่ในข้อตกลงที่กําหนดให้ร่วมกันบางครั้ง

ต้องอาศัยการแนะนํา

คุณลักษณะอันพึงประสงค์ : นักเรียนมีความมุ่งมั่นในการทํางาน

คะแนน : ระดับคุณภาพ คุณลักษณะที่ปรากฏให้เห็น

3 : ดีมาก - ส่งงานก่อนหรือตรงกําหนดเวลานัดหมาย

- รับผิดชอบในงานที่ได้รับมอบหมายและปฏิบัติตนเองจนเป็นนิสัย เป็นตัวอย่างแก่ผู้อื่น และแนะนําชักชวนให้ผู้อื่นปฏิบัติตามได้

2: ดี - ส่งงานช้ากว่ากําหนด แต่ได้ติดต่อชี้แจงผู้สอน มีเหตุผลที่รับฟังได้

- รับผิดชอบในงานที่ได้รับมอบหมายและปฏิบัติตนเองจนเป็นนิสัย

1: พอใช้ - ส่งงานช้ากว่ากําหนด

- ปฏิบัติงานโดยต้องอาศัยการชี้แนะ แนะนํา ตักเตือนหรือให้กําลังใจ

บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้

- สรุปผลการจัดการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

- ปัญหา/อุปสรรค

…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

- แนวทางแก้ปัญหาและข้อเสนอแนะข้อเสนอแนะ

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ..................................................(ผู้สอน)

(.......................................................)

ตำแหน่ง………………………………………….

ความคิดเห็น/ข้อเสนอแนะของผู้อำนวยการ

…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ..................................................(ผู้ตรวจ)

(.......................................................)

ตำแหน่งผู้อำนวยการโรงเรียน.....................

โพสต์โดย ND : [14 ก.ค. 2568 (22:41 น.)]
อ่าน [57945] ไอพี : 1.47.216.88
หากข้อความนี้ไม่เหมาะสม คลิก คลิกปุ่มนี้ หากเห็นว่าข้อความนี้ไม่เหมาะสม
Advertisement

 
 

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความเห็น
1. ข้อความของท่านจะขึ้นแสดงโดยอัตโนมัติทันทีที่ได้รับข้อมูล
2.
ห้ามโพสต์ ข้อความยั่วยุให้เกิดความรุนแรงทางสังคม ข้อความที่ก่อให้เกิดความเสียหายและเสื่อมเสียต่อบุคคลที่สาม, เบอร์โทรศัพท์,
รูปภาพที่ไม่เหมาะสมต่อเยาวชนหรือภาพลามกอนาจาร หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
ขอให้ผู้ตั้งกระทู้รับผิดชอบตัวเอง
และรับผิดชอบต่อสังคม ถ้ารูปภาพ หรือข้อความใดส่งผลกระทบต่อบุคคลอื่น ทีมงานพร้อมจะส่งรายละเอียดให้เจ้าหน้าที่
เพื่อตามจับตัวผู้กระทำผิดต่อไป

3.
สมาชิกที่โพสต์สิ่งเหล่านี้ อาจถูกดำเนินคดีทางกฎหมายจากผู้เสียหายได้
4. ไม่อนุญาตให้มีการโฆษณาสินค้าใด ๆ ทั้งสิ้น ทั้งทางตรงและทางอ้อม
5. ทุกความคิดเห็นเป็นข้อความที่ทางผู้เยี่ยมชมเข้ามาร่วมตั้งกระทู้ในเว็บไซต์ ทางเว็บไซต์ kroobannok.com ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ ทั้งสิ้น
6. ทางทีมงานขอสงวนสิทธิ์ในการลบกระทู้ที่ไม่เหมาะสมได้ทันที โดยไม่ต้องมีการชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความเห็นนั้นทั้งสิ้น

7. หากพบเห็นรูปภาพ หรือข้อความที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งมาที่อีเมล์ kornkham@hotmail.com เพื่อทำการลบออกจากระบบต่อไป


 ** พระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ.๒๕๕๐**

ขออภัยในความไม่สะดวก เนื่องจากเราประสบปัญหา
มีผู้โพสต์ข้อความที่หมิ่นเหม่และไม่เหมาะสมเป็นจำนวนมาก
ครูบ้านนอกดอทคอมจึงขอความร่วมมือสมาชิก
กรุณาเข้าสู่ระบบก่อนแสดงความเห็นครับ


  

สมัครสมาชิกใหม่
 

 

Advertisement

≡ เรื่องน่าอ่าน/สาระน่ารู้ ≡

เปิดอ่าน 111,234 ครั้ง
ประวัติ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ "นายแพทย์ธีระเกียรติ เจริญเศรษฐศิลป์"
ประวัติ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ "นายแพทย์ธีระเกียรติ เจริญเศรษฐศิลป์"

เปิดอ่าน 21,082 ครั้ง
ตู้เก็บของจำเป็นต้องมีสำหรับโรงเรียนบ้านนอกหรือไม่
ตู้เก็บของจำเป็นต้องมีสำหรับโรงเรียนบ้านนอกหรือไม่

เปิดอ่าน 12,149 ครั้ง
พลิกโฉม"แผนการศึกษาแห่งชาติ"แผนงานชัด-อ่านง่าย-ใช้ได้จริง
พลิกโฉม"แผนการศึกษาแห่งชาติ"แผนงานชัด-อ่านง่าย-ใช้ได้จริง

เปิดอ่าน 13,272 ครั้ง
กลิ่นหอมหวาน ช่วยให้ทนความเจ็บปวด
กลิ่นหอมหวาน ช่วยให้ทนความเจ็บปวด

เปิดอ่าน 10,506 ครั้ง
คนนอนกรนไม่ต้องกลัวเป็นโรคหัวใจไม่เกี่ยวพันกับโรคหัวใจและหลอดเลือด
คนนอนกรนไม่ต้องกลัวเป็นโรคหัวใจไม่เกี่ยวพันกับโรคหัวใจและหลอดเลือด

เปิดอ่าน 12,863 ครั้ง
วิธีลดความมันบริเวณรอบจมูก
วิธีลดความมันบริเวณรอบจมูก

เปิดอ่าน 51,170 ครั้ง
กฎระเบียบการเดินทางไปต่างประเทศ
กฎระเบียบการเดินทางไปต่างประเทศ

เปิดอ่าน 1,002 ครั้ง
การแช่แข็งตัวอ่อน กับราคาที่คุณต้องรู้ก่อนตัดสินใจ
การแช่แข็งตัวอ่อน กับราคาที่คุณต้องรู้ก่อนตัดสินใจ

เปิดอ่าน 12,758 ครั้ง
ระวังนะ "ความร้อน" สามารถทำลายข้อมูลใน SSD ได้
ระวังนะ "ความร้อน" สามารถทำลายข้อมูลใน SSD ได้

เปิดอ่าน 21,348 ครั้ง
เคล็ดเด็กเก่งวิชา เรขาคณิต-พีชคณิต
เคล็ดเด็กเก่งวิชา เรขาคณิต-พีชคณิต

เปิดอ่าน 21,677 ครั้ง
ภาษาพูด
ภาษาพูด

เปิดอ่าน 16,869 ครั้ง
เพลงประจำอาเซียน
เพลงประจำอาเซียน

เปิดอ่าน 18,974 ครั้ง
6 คำคมน่าคิด ของ อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์
6 คำคมน่าคิด ของ อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์

เปิดอ่าน 426 ครั้ง
รถโฟล์คลิฟท์ 3 ตัน แบบไหนดี ซื้อได้ที่ไหน?
รถโฟล์คลิฟท์ 3 ตัน แบบไหนดี ซื้อได้ที่ไหน?

เปิดอ่าน 29,827 ครั้ง
คำสันธาน
คำสันธาน

เปิดอ่าน 13,430 ครั้ง
ทำความรู้จัก Mosaic กันก่อน
ทำความรู้จัก Mosaic กันก่อน
เปิดอ่าน 36,899 ครั้ง
กางปฏิทินปี 56 เฮหยุดยาว ช่วงละ 3วัน ปีเดียว 9 ครั้ง
กางปฏิทินปี 56 เฮหยุดยาว ช่วงละ 3วัน ปีเดียว 9 ครั้ง
เปิดอ่าน 28,329 ครั้ง
แนวทางจัดทำแผนปฏิบัติการ
แนวทางจัดทำแผนปฏิบัติการ
เปิดอ่าน 21,533 ครั้ง
5 สิ่งไม่ควรทำหลังทานอาหารเสร็จใหม่ ๆ
5 สิ่งไม่ควรทำหลังทานอาหารเสร็จใหม่ ๆ
เปิดอ่าน 22,583 ครั้ง
กุ้งเดินขบวน Unseen in Thailand มหัศจรรย์ธรรมชาติ อ.น้ำยืน
กุ้งเดินขบวน Unseen in Thailand มหัศจรรย์ธรรมชาติ อ.น้ำยืน

รายการหลัก

หน้าแรก
ข่าว/บทความ
สมุดเยี่ยม
กระดานสนทนา
เว็บลิงค์
ผู้จัดทำเว็บครูบ้านนอก
ข้อมูลบุคคล
ภาพกิจกรรม
ผู้สนับสนุน

สมาชิก

เข้าสู่ระบบ
คุณครูต้องรู้ไว้
รวมแบบฟอร์มต่างๆ

เว็บน่าสนใจ

เว็บไซต์ สพฐ.
กระทรวงศึกษาธิการ
ติวสอบ GED
ติวสอบ SAT
เครื่องมือวัด
เครื่องมืออุตสาหกรรม
เกมส์
แหล่งรวมเกมส์

แหล่งรวมเกมส์



 เกมส์ รวมเกมส์สนุกๆ มากมาย
เกมส์ รวมเกมส์สนุกๆ คลายเครียด

เกมส์ รวมเกมส์ เกมส์แข่งรถ เกมส์ต่อสู้ เกมส์ภาษา เกมส์วางระเบิด เกมส์แต่งตัว เกมส์ท่องเที่ยว เกมส์หมากฮอส เกมส์ผจญภัย เกมส์เต้น เกมส์รถ เกมส์ดนตรี เกมส์ขายของ เกมส์ฝึกสมอง เกมส์เด็กๆ เกมส์ปลูกผัก เกมส์การ์ด เกมส์จับผิดภาพ เกมส์ตลก เกมส์ตัดผม เกมส์ก้านกล้วย เกมส์ทําอาหาร เกมส์เลี้ยงสัตว์ เกมส์ผี เกมส์จับคู่ เกมส์กีฬา เกมส์เศรษฐี เกมส์ฝึกทักษะ เกมส์วางแผน เกมส์จีบหนุ่ม เกมส์มาริโอ เกมส์ระบายสี เกมส์จีบสาว เกมส์เบ็นเท็น เกมส์ยิง เกมส์ยาน เกมส์สร้างเมือง เกมส์มันส์ๆ เกมส์แต่งบ้าน เกมส์ความรู้
      kroobannok.com

© 2000-2020 Kroobannok.com  
All rights reserved.


Design by : kroobannok.com


ครูบ้านนอกดอทคอม
การจัดอันดับของ Truehits Web Directory

วิธีนำแบนเนอร์ของครูบ้านนอก.คอมไปแปะในเว็บท่าน บันทึกภาพแบนเนอร์นี้และลิงค์มาที่เราครับ (มีแบนเนอร์ 2 แบบ)
 

ครูบ้านนอกดอทคอม เว็บไซต์ของครูตัวเล็กๆ คนหนึ่ง ที่หวังเพียง ใช้เป็นช่องทางในการสื่อสาร แลกเปลี่ยน เพิ่มพูนความรู้ และให้ข่าวสาร ที่ทันสมัยต่อเหตุการณ์แก่คุณครู ผู้ปฏิบัติงานในทุกพื้นที่ของประเทศไทย เพื่อความเจริญงอกงามในปัญญา และเจริญก้าวหน้าในวิชาชีพ

เว็บนี้ถือกำเนิดเมื่อ 5 มกราคม 2548

Email : kornkham@hotmail.com
Tel : 096-7158383

สนใจสนับสนุนเรา โดยลงโฆษณา
คลิกดูรายละเอียดที่นี่ครับ