แผนการจัดการเรียนรู้
ที่ใช้สื่อ/และสร้างจาก
OBEC Content Center
มาตรฐาน ว 4.2 เข้าใจและใช้แนวคิดเชิงคํานวณในการ
แก้ปัญหาที่พบในชีวิตจริงอย่างเป็นขั้นตอนและเป็นระบบ ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารในการเรียนรู้ การทํางาน และการแก้ปัญหา
ได้อย่างมีประสิทธิภาพ รู้เท่าทัน และมีจริยธรรม
ตัวชี้วัดระหว่างทาง
ว 4.2 ป. 2/2 เขียนโปรแกรมอย่างง่าย โดยใช้ซอฟต์แวร์หรือสื่อ และตรวจหาข้อผิดพลาดของโปรแกรม
มาตรฐาน/ตัวชี้วัด
กลุ่มสาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
รายวิชา วิทยาการคำนวณ ภาคเรียนที่ 1
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 2
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
การตรวจหาข้อผิดพลาดของโปรแกรม
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 เวลา 1 ชั่วโมง
เรื่อง การเขียนโปรแกรมแบบวนซ้ำ
วันที่ 21 มิถุนายน 2568
ครูผู้สอน
นางสาวอตินุช บุญประเสริฐสิน
โรงเรียนวัดศรีประชาราม จังหวัดชลบุรี
สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาชลบุรี เขต 2
จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด
1. อธิบายขั้นตอนการเขียนโปรแกรมแบบวนซ้ำได้
2. เขียนโปรแกรมแบบวนซ้ำได้ถูกต้อง
3. เห็นความสำคัญและประโยชน์ของการเขียนโปรแกรม
แบบวนซ้ำ
สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
- ตัวอย่างโปรแกรม เช่น เขียนโปรแกรมสั่งให้ตัวละครทำงาน ตามที่ต้องการ และตรวจสอบข้อผิดพลาด ปรับแก้ไขให้ได้ผลลัพธ์ตามที่กำหนด
- ซอฟต์แวร์หรือสื่อที่ใช้ในการเขียนโปรแกรม เช่น ใช้บัตรคำสั่งแสดงการเขียนโปรแกรม
สาระการเรียนรู้
การเขียนโปรแกรมแบบวนซ้ำ หมายถึง การนำคำสั่งชุดเดียวกัน
มาใช้ซ้ำกันหลายๆครั้ง โดยกำหนดจำนวนรอบที่แน่นอนไว้ เพื่อให้คอมพิวเตอร์ทำงานตามเงื่อนไขที่ผู้เขียนโปรแกรมเป็นคนกำหนด
ซึ่งจะช่วยให้ประหยัดระยะเวลาในการเขียนโปรแกรม ตรวจสอบ
ข้อผิดพลาดได้ง่าย และช่วยลดความซ้ำซ้อนในการทำงาน
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำ
ขั้นที่ 1 สร้างความสนใจ (Engagement)
1. นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง การตรวจ
หาข้อผิดพลาดของโปรแกรมเพื่อวัดความรู้เดิมของนักเรียน
2. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ
3. นักเรียนร่วมกันอภิปรายตามความเข้าใจของนักเรียน โดยครูใช้คำถาม
การเขียนโปรแกรมแบบวนซ้ำมีลักษณะเป็นอย่างไรในความคิดของนักเรียน
ขั้นสอน
ขั้นที่ 2 สำรวจค้นหา (Exploration)
นักเรียนดูวีดิทัศน์ เรื่อง การเขียนโปรแกรมแบบวนซ้ำ และนักเรียน
ร่วมกันอภิปราย การเขียนโปรแกรมแบบวนซ้ำมีขั้นตอนในการเขียน
โปรแกรมอย่างไร
ขั้นที่ 3 อธิบายความรู้ (Explanation)
1. ครูอธิบายขั้นตอนการเขียนโปรแกรมแบบวนซ้ำ โดยใช้ใบความรู้ที่ 1
เรื่อง ขั้นตอนการเขียนโปรแกรมแบบวนซ้ำ ให้นักเรียนฟังเพื่อความเข้าใจ
ที่ถูกต้อง
2. นักเรียนศึกษาความหมายของชุดคำสั่งจาก ใบความรู้ที่ 2 เรื่อง
การหาเส้นทาง เพื่อให้ทราบสัญลักษณ์ของชุดคำสั่ง โดยครูอธิบายประกอบ
3. นักเรียนร่วมกันวางคำสั่งให้หุ่นยนต์ไปเก็บพลังงาน ในใบงานที่ 1
เรื่อง ลำดับคำสั่ง แบบไม่วนซ้ำ โดยครูคอยบันทึกผลหน้าชั้นเรียน
4. นักเรียนร่วมกันตอบคำถาม ดังนี้ นักเรียนคิดว่าการเดินไปเก็บพลังงานของหุ่นยนต์มีการทำงานซ้ำ ๆ กันหรือไม่ ตรงไหนบ้างที่ทำงานซ้ำ ๆ กัน
5. นักเรียนร่วมกันวางคำสั่งให้หุ่นยนต์ไปเก็บพลังงาน ในใบงานที่ 2
เรื่อง ลำดับคำสั่ง แบบวนซ้ำ โดยครูคอยบันทึกผลหน้าชั้นเรียน
6. ครูอธิบายเกร็ดน่ารู้ เรื่อง การเขียนโปรแกรมแบบวนซ้ำ เพื่อให้
นักเรียนเกิดความเข้าใจมากยิ่งขึ้น
ขั้นที่ 4 ขยายความเข้าใจ (Extension)
7. นักเรียนแต่ละคนทำใบงานที่ 3 เรื่อง ขั้นตอนการเขียนโปรแกรม
แบบวนซ้ำ และใบงานที่ 4 เรื่อง นำนักบินกลับยาน เพื่อขยายความเข้าใจ
โดยมีครูเป็นผู้คอยแนะนำนักเรียนที่ยังไม่เข้าใจ
ขั้นที่ 5 ตรวจสอบผล (Evaluation)
1. นักเรียนและครูร่วมกันตรวจความถูกต้องของใบงานที่ 3 เรื่อง
ขั้นตอนการเขียนโปรแกรมแบบวนซ้ำ และใบงานที่ 4 เรื่อง นำนักบิน
กลับยาน และแจ้งคะแนนให้ครูทราบ เพื่อบันทึกลงในแบบบันทึกคะแนน
2. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปการเขียนโปรแกรมแบบวนซ้ำ เพื่อชี้ให้เห็น
ถึงประโยชน์และความสำคัญ
การวัดและประเมินผล
ลงชื่อ..........................
(นางสาวอตินุช บุญประเสริฐสิน)
ครูผู้สอน
ลงชื่อ..........................
(นายชัยพจน์ ผสมทรัพย์)
ผู้อำนวยการโรงเรียนวัดศรีประชาราม
สื่อการเรียนรู้
สื่อเทคโนโลยีดิจิทัล
จากระบบ OBEC Content Center
เรื่อง การเขียนโปรแกรมแบบวนซ้ำ