แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5
หน่วยการเรียนรู้ที่ 7 เรื่อง วิทยาการคำนวณ เวลา 16 ชั่วโมง
เรื่อง หน้าที่พลเมืองดิจิทัล เวลา 2 ชั่วโมง
วันที่สอน 10-11 เดือน มีนาคม พ.ศ. 2565
มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
มาตรฐาน ว 4.2 เข้าใจและใช้แนวคิดเชิงคำนวณในการแก้ปัญหาที่พบในชีวิตจริงอย่างเป็น ขั้นตอนและเป็นระบบ ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารในการเรียนรู้ การทำงาน และการแก้ปัญหาได้อย่างมีประสิทธิภาพ รู้เท่าทัน และมีจริยธรรม
ตัวชี้วัด
ว 4.2 ป5/5 ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศอย่างปลอดภัย มีมารยาท เข้าใจสิทธิและหน้าที่ของตน เคารพในสิทธิของผู้อื่น แจ้งผู้เกี่ยวข้องเมื่อพบข้อมูลหรือบุคคลที่ไม่เหมาะสม
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนตระหนักถึงความสามารถในการเข้าถึงเทคโนโลยีสารสนเทศของผู้อื่น (A)
2. นักเรียนเป็นผู้ส่งสารและรับสารที่มีมรรยาท(A)
3. นักเรียนใช้เทคโนโลยีให้มีความเหมาะสมและไม่ส่งผลเสียต่อสุขภาพ(P)
4. นักเรียนเรียนรู้วิธีการเสริมสร้างความปลอดภัยในการใช้เทคโนโลยี(K)
ทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์
1. ทักษะการสังเกต
2. ทักษะการสำรวจค้นหา
3. ทักษะการคิดวิเคราะห์
4. ทักษะการให้เหตุผล
5. ทักษะการรวบรวมข้อมูล
6. ทักษะการสรุปอ้างอิง
สาระสำคัญ
ความเป็นพลเมืองดิจิทัล คือ พลเมืองผู้ใช้งานสื่อดิจิทัลและสื่อสังคมออนไลน์ที่เข้าใจบรรทัดฐานของการปฏิบัติตัวให้เหมาะสมและมีความรับผิดชอบในการใช้เทคโนโลยี โดยเฉพาะอย่างยิ่งการสื่อสารในยุคดิจิทัลเป็นการสื่อสารที่ไร้พรมแดน
สมาชิกของโลกออนไลน์ คือ ทุกคนที่ใช้เครือข่ายอินเทอร์เน็ตบนโลกใบนี้ผู้ใช้สื่อสังคมออนไลน์มีความหลากหลายทางเชื้อชาติ อายุ ภาษา และวัฒนธรรม พลเมืองดิจิทัลจึงต้องเป็นพลเมืองที่มีความรับผิดชอบ มีจริยธรรม เห็นอกเห็นใจและเคารพผู้อื่น มีส่วนร่วม และมุ่งเน้นความเป็นธรรมในสังคม
สาระการเรียนรู้
หน้าที่พลเมืองดิจิทัล
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการคิด
3. ความสามารถในการแก้ปัญหา
4. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทำงาน
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. สร้างความสนใจโดยให้นักเรียนดูอุปกรณ์การท่องอินเตอร์เน็ต ทั้งในห้องเรียนและนอกห้องเรียน แล้วสนทนาพูดคุยเกี่ยวกับการใช้อินเตอร์เน็ตของนักเรียน แล้วให้นักเรียนร่วมกันสนทนาแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับ
- การใช้อินเตอร์เน็ตของนักเรียนในชีวิตประจำวัน
- ประโยชน์ที่ได้รับจากการใช้งานอินเตอร์เน็ตของนักเรียน
2. นักเรียนแต่ละคนบอกเว็บไซด์ที่นักเรียนใช้งานบ่อยๆ แล้วร่วมกันสนทนาถึงลักษณะการใช้งานและประโยชน์
3. นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน เรื่อง หน้าที่พลเมืองดิจิทัล เป็นแบบทดสอบปรนัย ชนิดเลือกตอบ 4 ตัวเลือก จำนวน 10 ข้อ
4. ครูแจ้งตัวชี้วัดและจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ
ขั้นการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูนำนักเรียนเรียนผ่านวิดีทัศน์การเรียนการสอน เรื่อง หน้าที่พลเมืองดิจิทัล
2. ครูจัดกลุ่มนักเรียนเข้ากลุ่มย่อยโดยคละความสามารถทางการเรียน กลุ่มละ 6 คน จำนวน 3 กลุ่ม จากนั้นแต่ละกลุ่มดำเนินการเลือก หัวหน้ากลุ่ม เพื่อทำหน้าที่ผู้นำในการปฏิบัติกิจกรรมและเลขานุการกลุ่ม
3. หัวหน้ากลุ่มรับชุดกิจกรรมจากครู จากนั้นให้นักเรียนร่วมกันศึกษาบัตรคำชี้แจง การใช้อินเตอร์เน็ตในชีวิตประจำวัน
4. แต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษา บัตรนื้อหา หน้าที่พลเมืองดิจิทัล จากนั้นครูแจกกระดาษชารท์ให้แต่ละกลุ่ม ร่วมกันค้นหาการใช้อินเตอร์เน็ตในชีวิตประจำวัน แล้วให้นักเรียนเขียนลงในกระดาษชาร์ท พร้อมตกแต่งให้สวยงาม
5. นักเรียนแต่ละกลุ่มนำเสนอผลจากค้นหา หน้าชั้นเรียน
6. ครูอธิบายให้นักเรียนเข้าใจ เพิ่มเติม
7. ครูให้นักเรียนลงมืออบรมเรียนรู้ผ่านเว็บไซด์ อุ่นใจไซเบอร์
8. นักเรียนและครูร่วมกันอภิปรายถึงสิ่งที่นักเรียนได้เรียนรู้ผ่านเว็บไซด์ อุ่นใจไซเบอร์ ได้ประโยชน์อย่างไร
ขั้นสรุป
1. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้ เรื่อง หน้าที่พลเมืองดิจิทัล
2. ครูชมเชยนักเรียนที่เข้าร่วมกิจกรรมในวันนี้
สื่อการเรียนรู้
1. วิดิทัศน์ เรื่อง หน้าที่พลเมืองดิจิทัล
2. ชุดกิจกรรมการเรียนรู้ หน้าที่พลเมืองดิจิทัล
3. เว็บไซด์ อุ่นใจไซเบอร์
4. กระดาษชาร์ท
5. ปากกาเคมี
6. สีไม้
การวัดผลประเมินผล
ประเด็นการประเมิน วิธีการประเมิน เครื่องมือประเมิน เกณฑ์การประเมิน
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนตระหนักถึงความสามารถในการเข้าถึงเทคโนโลยีสารสนเทศของผู้อื่น (A)
2. นักเรียนเป็นผู้ส่งสารและรับสารที่มีมรรยาท(A)
3. นักเรียนใช้เทคโนโลยีให้มีความเหมาะสมและไม่ส่งผลเสียต่อ สุขภาพ(P)
4. นักเรียนเรียนรู้วิธีการเสริมสร้างความปลอดภัยในการใช้ เทคโนโลยี(K)
1. ตรวจทดสอบก่อนเรียน
1. แบบทดสอบก่อนเรียน
นักเรียนได้คะแนนร้อยละ 80 ขึ้นไป ถือว่า ผ่าน เกณฑ์การประเมิน
ทักษะและกระบวนการทางวิทยาศาสตร์
1. ทักษะการสังเกต
2. ทักษะการสำรวจค้นหา
3. ทักษะการคิดวิเคราะห์
4. ทักษะการให้เหตุผล
5. ทักษะการรวบรวมข้อมูล
6. ทักษะการสรุปอ้างอิง - สังเกตพฤติกรรม
การเรียนรู้ - แบบประเมินทักษะและกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ ผ่านเกณฑ์คุณภาพระดับ 2 ขึ้นไป ถือว่า ผ่าน
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการคิด
3. ความสามารถในการแก้ปัญหา
4. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี สังเกตพฤติกรรม
การเรียนรู้ แบบประเมินสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
ผ่านเกณฑ์คุณภาพระดับ 2 ขึ้นไป ถือว่า ผ่าน
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทำงาน - สังเกตพฤติกรรม
การเรียนรู้ - แบบประเมินคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ ผ่านเกณฑ์คุณภาพระดับ 2 ขึ้นไป ถือว่า ผ่าน
บันทึกหลังการใช้แผนการจัดการเรียนรู้
1. ผลการจัดกิจกรรม
2. ปัญหา อุปสรรคและข้อเสนอแนะแนวทางแก้ปัญหา
2.1 ปัญหา อุปสรรค
2.2 ข้อเสนอแนะแนวทางแก้ไข
(ลงชื่อ)
..
(นางนูรียัน บือราเฮง)
ตำแหน่ง ครู วิทยฐานะ ครูชำนาญการ
ความคิดเห็น/และข้อเสนอแนะของผู้บริหาร
(ลงชื่อ)
..
..
(นายมงคล ชมติวัง)
ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านบลูกาสนอ