แผนการจัดการเรียนรู้
เรื่อง การลำเลียงน้ำและอาหารของพืช
รายวิชา วิทยาศาสตร์พื้นฐาน1 รหัสวิชา ว 21101 กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
1.ตัวชี้วัด
ว 1.2 ม.1/9 บรรยายลักษณะและหน้าที่ของไซเล็มและโฟลเอ็ม
ม.1/10 เขียนแผนภาพที่บรรยายทิศทางการลำเลียงสารในไซเล็มและโฟลเอ็มของพืช
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. บรรยายลักษณะและหน้าที่ของไซเล็มและโฟลเอ็มได้ (K)
2. เปรียบเทียบโครงสร้างระบบท่อลำเลียงในพืชใบเลี้ยงเดี่ยวและพืชใบเลี้ยงคู่ได้ (P)
3. รับผิดชอบต่อหน้าที่ และงานที่ได้รับมอบหมายได้ (A)
2.สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
พืชมีระบบลำเลียงสาร โดยพืชจะอาศัยเนื้อเยื่อที่ทำหน้าที่เฉพาะในการลำเลียงสาร เรียกว่า เนื้อเยื่อลำเลียง เช่น ท่อไซเล็ม (xylem) ทำหน้าที่ลำเลียงน้ำและแร่ธาตุจากรากไปสู่ใบ
ส่วนท่อโฟลเอ็ม (pholem) ทำหน้าที่ลำเลียงอาหารจากใบไปยังส่วนต่างๆของพืช
3.ภาระงาน/ชิ้นงาน
1. ใบงาน เรื่อง หน้าที่ของ
ไซเล็มและโฟลเอ็ม
2. Mind Mapping เรื่อง การลำเลียงน้ำของพืช
4. ตัวชี้วัดต้องรู้
- บรรยายลักษณะและหน้าที่ของ ไซเล็มและโฟลเอ็ม
- เขียนแผนภาพที่บรรยาย ทิศทางการลำเลียงสารในไซเล็ม และโฟลเอ็มของพืช
5.หัวใจนักปราชญ์Liteacy Thinking Skill
Reading :การอ่านสรุปใจความจากใบความรู้และแหล่งการเรียนรู้ต่างๆ
Writing:การทำ(Mind Mapping)การทำใบงาน
Oral : การอภิปรายแลกเปลี่ยนความรู้ -การตอบคำถาม- การซักถาม
ุ6. กิจกรรมการเรียนรู้ Active Learnig (E-SKA Model)
ขั้นที่ 1 ขั้น E ขั้นสร้างความสนใจ (Engagement) นำเข้าสู่บทเรียนโดย เปิดเพลง เรียกเด็ก จากนั้นเล่นเกม ข้างหลังภาพ (เพื่อตรวจสอบความพร้อม)
ขั้นที่ 2 ขั้น S ขั้นสำรวจและค้นหา (Search) ครูมอบหมายล่วงหน้างานให้นักเรียนสืบค้นข้อมูล เกี่ยวกับการทดลอง เรื่อง การลำเลียงน้ำและอาหารในพืช
ขั้นที่ 3 ขั้น K ขั้นสรุปองค์ความรู้ (Knowledge) นักเรียนและครูสรุป
องค์ความรู้ เรื่อง การลำเลียงน้ำและอาหารในพืช
ขั้นที่ 4 ขั้น A ขั้น อธิบายความรู้ (Active Learnig) การตอบคำถาม ใบงาน เรื่อง หน้าที่ของ ไซเล็มและโฟลเอ็ม และสรุป Mind Mapping เรื่อง การลำเลียงน้ำและอาหารในพืช
ึ7.วิธีการวัดและประเมินผล
- ครูประเมินผลโดยการสังเกตการตอบคำถาม และการจัดการเรียนการสอน
- การตอบคำถาม ใบงาน เรื่อง หน้าที่ของไซเล็มและโฟลเอ็ม
- Mind Mapping เรื่อง หน้าที่ของไซเล็มและโฟลเอ็ม