แผนการจัดประสบการณ์ที่ 1 การพัฒนาการมีวินัยในตนเอง
ชั้นอนุบาลปีที่ 1 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2560
กิจกรรมพิเศษ เวลา 14.00 14.40 น. (40 นาที) นิทาน เรื่อง เก็บได้ ให้คืน
วันที่ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2560 กิจกรรม ฟังนิทาน
................................................................................................................................................................
สาระสำคัญ
หนังสือนิทานภาพคำคล้องจองเรื่อง เก็บได้ ให้คืน ตุ๊กติ๊กกับตุ๊บปองไปโรงเรียนแต่เช้า ตุ๊บปองไปวิ่งเล่นที่สนามเด็กเล่น บังเอิญเก็บเงินที่มีคนอื่นทำตกไว้ได้ ตุ๊กติ๊กมาเห็นดังนั้นจึงสอนน้องให้นำเงินไปคืน ในที่สุดก็สามารถหาตัวเจ้าของเงินได้ ทุกๆ คนต่างชื่นชมและภูมิใจในความความซื่อสัตย์ของตุ๊บปอง
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. เด็กสามารถควบคุมอารมณ์ตนเองได้
2. เด็กสามารถปฏิบัติตามข้อตกลงได้
3. เด็กตั้งใจทำงานจนสำเร็จได้
4. เด็กสามารถรอคอยตามลำดับ ก่อน-หลังได้
5. เด็กเก็บของเข้าที่ให้เรียบร้อยได้
สาระการเรียนรู้
สาระที่ควรเรียนรู้
นิทาน เรื่อง เก็บได้ ให้คืน
ประสบการณ์สำคัญ
- การฟังเรื่องราวนิทาน
- การทำงานด้วยตนเอง
- การเขียนภาพและการเล่นกับสี
- การแลกเปลี่ยนความคิดเห็นและเคารพความคิดเห็นของผู้อื่น
ขั้นตอนการจัดกิจกรรม
ขั้นนำ
1. เด็กๆ เข้าแถวเป็นครึ่งวงกลมตามลำดับก่อน-หลัง
2. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงในการทำกิจกรรม ดังนี้
- ตั้งใจฟังนิทานตั้งแต่ต้นจนจบ
- ไม่เล่นหรือแกล้งเพื่อนขณะที่คุณครูเล่านิทาน
- ไม่ลุกขึ้นยืนขณะที่คุณครูเล่านิทาน
- ไม่แย่งกันหยิบของ
- รอคอย ตามลำดับก่อน-หลัง
- ช่วยกันเก็บอุปกรณ์เข้าที่
ขั้นสอน
1. ครูแนะนำหนังสือนิทานเรื่อง เก็บได้ ให้คืน มาให้เด็กๆ ดู พร้อมทั้งแนะนำ ชื่อเรื่อง ชื่อผู้แต่ง และชื่อผู้วาด และถามเด็กว่า
- เด็กๆ คิดว่านิทานเรื่องนี้เกี่ยวกับอะไร
2. ครูเล่านิทานเรื่อง เก็บได้ ให้คืน ช้าๆ ทีละหน้าจนจบพร้อมทั้งให้เด็กดูภาพประกอบทุกหน้าตั้งแต่หน้าปกถึงปกท้าย รายละเอียดเนื้อเรื่องมีดังนี้
ตุ๊กติ๊ก กับ ตุ๊บปอง สองพี่น้องยิ้มแย้มแจ่มใส
ไหว้พ่อ ลาแม่ กอดกอด หอมฟอดฟอดฟอด โบกมือโบกไม้
มาถึงโรงเรียนเช้าตรู่ สวัสดีคุณครู พี่ไหว้ น้องไหว้
กระเป๋าเอาเก็บเข้าที่ เร็วซี เร็วซี เล่นไหม เล่นไหม
ตุ๊บปองกระโดดโลดเต้น ชิงช้า เครื่องเล่น มุดมอด ลอด ไต่
เอ๊ะ...นั่น อะไรแว้บแว้บ มองปล้าบ เห็นแป๊บ อุ๊ย...น่าจะใช่
วิ่งตื๋อ มือคว้าทันที แบงค์ห้าสิบ นี่ เก็บไว้ เงียบไว้
หยุดเล่น มานั่งนิ่งนิ่ง เพื่อนเพื่อนชวนวิ่ง ไม่ไป ไม่ไป
ติ๊ด ติ๊ด คิด คิด สักครู่ เอาไปให้ครู อู๊..หรือ ไม่ให้
ฮุ้ย...คืน หรือ ไม่คืนน้อ ไม่คืนละก็ จะมีตังค์ใช้
ไปซื้อของเล่น ขนม ซื้อน้ำ ซื้อนม หนังสือเล่มใหม่
ฮุ้ย...คืน หรือ ไม่คืนน้อ พี่สาวยืนรอ น้องเป็นอะไร
ปละ...เปล่า ไม่มี้ ไม่มี ไปเล่นเถอะพี่ ไม่มีอะไร
พูดไป มือจับกระเป๋า เอะใจพี่สาว น้องเป็นอะไร
ตุ๊กติ๊กจับมือตุ๊บปอง จึงรู้ว่าน้องมีเงินแอบไว้
ตุ๊บปองเสียงอ่อยเล่าเรื่อง ตุ๊กติ๊กไม่เคือง บอกไม่เป็นไร
พี่สาวสอนน้องดีดี แบงค์ห้าสิบนี้ มีค่าแค่ไหน
ถ้าใครเงินหาย เยอะเยอะ คงเสียใจเนอะ ว่าไหม ว่าไหม
ตุ๊บปองขอโทษทันที ต่อนี้ แต่นี้ ไม่ทำต่อไป
ม่ะ...ไปหาครูดีกว่า ครูจะได้หาเจ้าของตังค์ได้
คุณครูประกาศหน้าแถว นักเรียนตาแป๋ว ของใคร ของใคร
ทันใด เด็กชายบ้องแบ้ว ใช่แล้ว ใช่แล้ว ของผมหายไป
คุณครูชื่นชมตุ๊บปอง ตุ๊กติ๊กมองน้อง ยิ้มน้อยยิ้มใหญ่
ทุกคนปรบมือรัวรัว ตุ๊บปองยืดตัว ยืดอกภูมิใจ
3. เด็กและครูร่วมกันสนทนา ซักถาม เกี่ยวกับเนื้อเรื่องในนิทาน เก็บได้ ให้คืน โดยใช้คำถามดังนี้
- นิทานที่ครูเล่ามีชื่อเรื่องว่าอะไร
- ตัวละครในเรื่องมีใครบ้าง
- เนื้อเรื่องในนิทานพูดถึงเรื่องอะไร
- เด็กๆ ชอบ ตัวละครใดมากที่สุด
- ถ้าเด็กๆ เก็บของได้ เด็กๆ จะคืนหรือไม่
4. เด็กแบ่งกลุ่ม ออกเป็น 4 กลุ่ม เด็กๆ เข้าแถวรับกระดาษแล้วนั่งประจำกลุ่ม จากนั้นให้อาสาสมัครออกมาหยิบสีเทียน
5. เด็กวาดภาพเหตุการณ์ที่เด็กชอบที่สุดในนิทาน
6. ให้เด็กๆ นำผลงานไปติดที่ป้ายนิเทศ และช่วยกันเก็บอุปกรณ์
ขั้นสรุป
1. เด็กและครูร่วมกันสนทนา สรุปเนื้อเรื่องเกี่ยวกับนิทาน โดยใช้คำถามดังนี้
- นิทานเรื่องนี้ ชื่อว่าอะไร
- นิทานเรื่องนี้มีใคร ทำอะไรบ้าง
2. เด็กและครูร่วมกันสนทนา ซักถาม โดยใช้คำถามดังนี้
- เด็กๆ ได้ปฏิบัติตนตามข้อตกลงหรือไม่
- ถ้าเด็กไม่ปฏิบัติตามข้อตกลงจะเป็นอย่างไร
- ถ้าเด็กๆ ไม่ตั้งใจฟัง เล่นหรือแกล้งเพื่อน เด็กๆ คิดว่าจะเกิดอะไรขึ้น
สื่อ/อุปกรณ์
1. นิทาน เรื่อง เก็บได้ ให้คืน
2. กระดาษ A4
3. สีเทียน
การวัดและประเมินผล
วิธีการประเมิน
- สังเกตพฤติกรรมการร่วมกิจกรรม
- การตอบคำถาม
- ตรวจผลงาน
เครื่องมือการประเมิน
- แบบสังเกตการมีวินัยในตนเองของเด็กปฐมวัย ด้านความอดทน อดกลั้น และความ รับผิดชอบ
- ผลงาน
เกณฑ์การประเมิน
- ได้ 2 ขึ้นไป ถือว่าผ่าน