แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย รหัสวิชา ท 21101 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ ๕ เรื่อง การเขียนร้อยกรองกาพย์ยานี ๑๑ จำนวน 18 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๑ เรื่อง รู้เรื่องคำคล้องจอง จำนวน ๕ ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ย่อยที่ ๑ เรื่อง คำคล้องจองที่ไม่มีตัวสะกด จำนวน ๑ ชั่วโมง
......................................................................................................................................
มาตรฐานการเรียนรู้ ท ๔.๑
เข้าใจธรรมชาติของภาษาและหลักภาษาไทย การเปลี่ยนแปลงของภาษาและพลังของภาษา ภูมิปัญญาทางภาษา และรักษาภาษาไทยไว้เป็นสมบัติของชาติ
สาระสำคัญ
คำคล้องจองที่ไม่มีตัวสะกด คือ คำที่ใช้สระเสียงเดียวกันไม่มีพยัญชนะท้ายพยางค์หรือที่เราเรียกว่าคำในแม่ ก กา
ตัวชี้วัด
มาตรฐาน ท ๔.๑ ม.1/5 แต่งบทร้อยกรองกาพย์ยานี ๑๑
จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. รู้และเข้าใจลักษณะของคำที่ไม่มีตัวสะกด ( คำในแม่ ก กา )
๒. รู้และเข้าใจลักษณะของคำคล้องจองที่ไม่มีตัวสะกด
๓. อธิบายและยกตัวอย่างลักษณะของคำคล้องจองที่ไม่มีตัวสะกดได้
๔. เขียนคำคล้องจองที่ไม่มีตัวสะกดได้
สาระการเรียนรู้
๑. ความหมายของคำคล้องจอง
๒. ลักษณะของคำคล้องจองที่ไม่มีตัวสะกด
กระบวนการจัดการเรียนรู้
นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน ( ๑๐ ข้อ)
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
๑. ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับเพลงกล่อมเด็กที่นักเรียนเคยได้ยิน
๒. นักเรียนยกตัวอย่างเพลงกล่อมเด็กที่เคยได้ยิน เช่น เพลงไก่เถื่อน เพลงนกกาเหว่า
๓. ครูและนักเรียนร่วมสนทนาถึงประโยชน์ของเพลงกล่อมเด็ก เช่น ทำให้เด็กนอนหลับสบาย ทำให้เด็กหลับได้นาน เป็นต้น
ขั้นสอน
1. นักเรียนฟังเพลงกล่อมเด็ก ( เพลงไก่แจ้ ) จากแผ่นซีดี
2. ครูแจกเนื้อร้องเพลงกล่อมเด็ก (กิจกรรมสร้างสรรค์ที่ ๑ ) และให้นักเรียนคัดลอกลงสมุด
พร้อมทั้งฝึกร้องร่วมกัน ซึ่งมีเนื้อร้องว่า
ฮาเห้อ...เหอ...ไก่แจ้เหอ ว่ายน้ำต้อแต้ ไปขอเมีย
ขันหมากลอยน้ำเสีย ขอเมียตาบอด
ขึ้นร้านไม่รอด นอนกอดใต้ถุนเหอ...
3. ครูและนักเรียนสนทนาในประเด็นคำที่ไม่มีตัวสะกดจากเนื้อเพลงแล้วให้นักเรียนช่วยกันหาคำที่ไม่มีตัวสะกด ตัวแทนนักเรียนเขียนคำดังกล่าวบนกระดาน
4. นักเรียนอ่านคำดังกล่าวพร้อมกัน และช่วยกันบอกว่าประสมด้วยสระใดบ้าง ครูเพิ่มเติมความรู้แก่นักเรียน
5. ครูแจกบัตรธนาคารความรู้ที่ ๑ เรื่องคำคล้องจองที่ไม่มีตัวสะกด ให้นักเรียนได้ศึกษาและสรุปลงในสมุด
6. นักเรียนดูแผนผังตัวอย่างคำคล้องจอง ๑ พยางค์ที่ไม่มีตัวสะกดจากบัตรธนาคารความรู้
ที่ ๑
7. นักเรียนทำกิจกรรมสร้างสรรค์ที่ ๒ และ ๓ เรื่อง ต่อคำคล้องจองที่ไม่มีตัวสะกด
8. ครูตรวจและบันทึกคะแนนจากกิจกรรมสร้างสรรค์ที่มอบหมาย
ขั้นสรุป
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปลักษณะคำคล้องจองที่ไม่มีตัวสะกดว่าเป็นคำในแม่ ก กา ที่มีเสียงสระเดียวกัน เสียงวรรณยุกต์ต่างหรือเหมือนกันก็ได้ และอาจมีมากกว่าหนึ่งพยางค์ก็ได้ พร้อมทั้งมอบหมายให้นักเรียนทำกิจกรรมสร้างสรรค์ที่ 4 เรื่องคำคล้องจองแม่ ก กา เป็นการบ้าน
สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
๑. บัตรธนาคารความรู้ เรื่อง คำคล้องจองที่ไม่มีตัวสะกด
๒. กิจกรรมสร้างสรรค์ที่ 1-4 เรื่อง คำคล้องจองที่ไม่มีตัวสะกด
๓. แผ่น ซีดี เพลงกล่อมเด็ก
การวัดผลและประเมินผลการเรียนรู้
๑. วิธีการวัดและประเมินผล
๑.๑ สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการให้ความร่วมมือทำกิจกรรม
๑.๒ ตรวจจากผลงานนักเรียน กิจกรรมสร้างสรรค์ที่ 1-4
๒. เครื่องมือ
๒.๑ แบบสังเกตพฤติกรรมการให้ความร่วมมือในการทำกิจกรรม
๒.๒ แบบบันทึกการให้คะแนนผลงานจากกิจกรรมสร้างสรรค์
บันทึกผลหลังสอน
ผลการจัดกิจกรรม
ปัญหาที่เกิดขึ้น
แนวทางการแก้ปัญหา
ข้อเสนอแนะ
..
ลงชื่อ...........................................
(นางอภิญญารัตน์ วีระสุข)
ผู้จัดกิจกรรมการเรียนรู้
ความคิดเห็นของผู้บริหาร
ลงชื่อ
.
.
(นายกมล เหมือนจิตต์)
ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านหนองบัว