ชื่อเรื่องการศึกษา การพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ของนักเรียนชั้นอนุบาลปีที่ 1 โดยการจัดกิจกรรมศิลปะ ฉีก ตัด ปะ
โรงเรียนบ้านทุ่ง สังกัดสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาสตูล
ผู้ศึกษาค้นคว้า นางปริชาติ เอียดมาก
แผนการจัดประสบการณ์การเรียนรู้ ชั้นปฐมวัยปีที่ 1
สาระการเรียนรู้ บุคคลและสถานที่แวดล้อมเด็ก หน่วยการเรียนรู้ วันพ่อ
สัปดาห์ที่ 1 สอนวันที่ 6 เดือนธันวาคม พ.ศ.2560
กิจกรรมสร้างสรรค์ (เวลา 09.00 09.40น.)
สาระสำคัญ
การทำกรอบรูป พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอุลยเดช (ร.9) ด้วยวิธีการ ฉีก ตัด ปะ เป็นศิลปะที่ส่งเสริมให้นักเรียนใช้ความคิดละเอียดลออ ความคิดริเริ่ม รู้จักการหาวิธีในการตกแต่งให้เสร็จตามเวลาที่กำหนด ตลอดถึงส่งเสริมให้นักเรียนแสดงความจงรักภักดีต่อสถาบันพระมหากษัตริย์
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนทำงานเสร็จก่อนหรือทันตามเวลาที่กำหนด (ความคิดคล่องแคล่ว)
2. นักเรียนมีวิธีในการตกแต่งผลงานงานให้สวยงามและสมบูรณ์ (ความคิดยืดหยุ่น)
3. นักเรียนสามารถสร้างผลงานไม่ซ้ำกับเพื่อนคนอื่นๆ (ความคิดริเริ่ม)
4. นักเรียนสามารถเพิ่มรายละเอียดในการตกแต่งผลงานได้มากกว่าคนอื่นๆ (ความคิดละเอียดลออ)
สาระการเรียนรู้
1. สาระที่ควรรู้
ขั้นตอนการประดิษฐ์กรอบรูป
2. ประสบการณ์สำคัญ
2.1 การวางแผน ตัดสินใจเลือกและปฏิบัติ
2.2 การประดิษฐ์กรอบรูปด้วยวิธี ฉีก ตัด ปะ
2.3 การชื่นชมสร้างสรรค์สิ่งสวยงาม
2.4 การเชื่อมโยงภาพกับเรื่องราวในชีวิตจริง
2.5 การรับรู้แสดงความรู้สึกผ่านผลงาน
2.6 การแสดงความคิดสร้างสรรค์ผ่านผลงาน
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำ
1. นักเรียนและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับรูปภาพของรัชกาลที่ 9 โดยครูใช้คำถามนำ ดังนี้
1.2 บุคคลที่อยู่ในภาพคือใคร ?
1.3 บุคคลในภาพมีความสำคัญกับประเทศไทยอย่างไร ?
1.4 นักเรียนสามารถแสดงความจงรักภักดีกับบุคคลในภาพได้อย่างไรบ้าง ?
ขั้นสอน
2. นักเรียนทำความเข้าใจ ขั้นตอนการประดิษฐ์ และตกแต่งกรอบรูปของพ่อ โดยใช้
วิธีการ ฉีก ตัด และใช้ศิลปะ ตามขั้นตอนที่ครูสาธิต
3. นักเรียนประดิษฐ์ และตกแต่งกรอบรูป โดยใช้วิธีการ ฉีก ตัด ปะ ตาม
จินตนาการอย่างอิสระ
ขั้นสรุป
4. นักเรียนนำเสนอผลงานที่ตกแต่งเรียบร้อยแล้วโดยครูใช้คำถามดังนี้
4.1 ขั้นตอนในการประกอบและตกแต่งกรอบรูปมีลำดับอย่างไร ?
4.2 บอกรายละเอียดที่เป็นส่วนประกอบของกรอบรูปว่ามีอะไรบ้าง ?
4.3 ส่วนใดของกรอบรูปที่นักเรียนออกแบบเพิ่มเติมจากขั้นตอนที่ครูสาธิต ?
4.4 ส่วนใดของกรอบรูปที่ออกแบบแตกต่างจากคนอื่น ?
5. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปขั้นตอนการตกแต่งกรอบรูปด้วยการ ฉีก ตัด ปะ ให้มี
ความสวยงามและน่าสนใจจะต้องประกอบด้วย
5.1 การใช้ความตั้งใจตกแต่งกรอบรูปให้เสร็จทันตามเวลาที่กำหนด
5.2 การเพิ่มเติมรายละเอียดในการตกแต่งให้เป็นกรอบรูปที่มีความสมบูรณ์
5.3 การใช้ความคิดและออกแบบเพิ่มเติมจากขั้นตอนที่ครูกำหนดได้สมบูรณ์และ
น่าสนใจ
5.4 การออกแบบไม่ซ้ำเพื่อน ๆ คนอื่น
. สื่อการทำกิจกรรมสร้างสรรค์
1. รูปพระบรมฉายาลักษณ์
2. กระดาษสี
3. หลอดกาแฟ
4. กระดาษลัง
5. กาวลาเท็กซ์
6. กรรไกร