แผนการจัดการเรียนรู้
สาระทัศนศิลป์ กลุ่มสาระการเรียนรู้ศิลปะ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2560 หน่วยการเรียนรู้เรื่อง ทัศนธาตุ เรื่อง จุด เส้น เวลา 1 ชั่วโมง
สอนโดยนายธีระพล ฤทธิ์ศักดิ์ โรงเรียนเบญจคามสามัคคี อำเภอโนนศิลา จังหวัดขอนแก่น
======================================================
1. มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ศ. 1.1 สร้างสรรค์งานทัศนศิลป์ตามจินตนาการและความคิดสร้างสรรค์ วิเคราะห์
วิพากษ์ วิจารณ์คุณค่างานทัศนศิลป์ ถ่ายทอดความรู้สึก ความคิดต่องาน
ศิลปะอย่างอิสระ ชื่นชมและประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวัน
2. ตัวชี้วัด
ศ 1.1 ม. 1/1 บรรยายความแตกต่างและความคล้ายคลึงกันของทัศนศิลป์และสิ่งแวดล้อม
โดยใช้ความรู้เรื่องทัศนธาตุ
3. สาระสำคัญ
จุด(Point) เกิดจากรอยหรือการแต้มที่มีลักษณะกลม ๆ ตามที่ผิวพื้น ไม่มีขนาด ความกว้าง
ความยาว ความหนาเส้น (Line) เกิดจากการขีดเขียนให้เป็นสายเป็นแนวอย่างต่อเนื่องด้วยดินสอ สีเทียน สีเมจิก ปากกา พู่กัน แปรง หรือของแหลมอื่น ๆ ทำให้เกิดเป็นเส้นได้ เส้นที่สำคัญ คือ เส้นตรง และเส้นโค้ง ซึ่งเป็นองค์ประกอบพื้นฐานด้านงานศิลป์ ที่จะช่วยสร้างงานตามอารมณ์และความรู้สึกของผู้สร้างสรรค์ผลงานทัศนศิลป์
4. ผังการวิเคราะห์เนื้อหา
5. จุดประสงค์การเรียนรู้
5.1 ด้านความรู้ (K)
อธิบายความหมายของจุด เส้นที่เป็นองค์ประกอบของทัศนธาตุได้
5.2 ด้านทักษะกระบวนการ (P)
สร้างสรรค์ผลงานทัศนศิลป์โดยใช้จุด เส้นที่เป็นองค์ประกอบของทัศนธาตุได้
5.3 ด้านเจตคติและคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
1) เห็นคุณค่าและประโยชน์ของจุด เส้นในการสร้างสรรค์ผลงานทัศนศิลป์
2) นักเรียนมีความซื่อสัตย์สุจริต มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มีความมุ่งมั่นในการทำงานและมีจิตสาธารณะ
6. สาระการเรียนรู้
6.1 จุด
6.2 เส้น
6.3 ทิศทางของเส้น
6.4 ลักษณะของเส้น
7. กิจกรรมการเรียน
ช่วงที่ 1 แบบ Why สร้างประสบการณ์เฉพาะผู้เรียน
ขั้นที่ 1 ( กระตุ้นสมองซีกขวา ) สร้างประสบการณ์
1.1 นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียนประจำชุดฝึกทักษะปฎิบัติ ชุดที่ 1 เรื่องจุด เส้น รูปร่างและรูปทรง แสงเงา ซึ่งเป็นข้อสอบปรนัยชนิดตัวเลือก 4 ตัวเลือก จำนวน 10 ข้อ
1.2 นักเรียนลองยกตัวอย่างเกี่ยวกับสิ่งของที่มีอยู่ในห้องเรียนมาคนละ 10 อย่าง โดยบันทึก
ลงในใบกิจกรรมที่ 1.1
ขั้นที่ 2 ( กระตุ้นสมองซีกซ้าย ) วิเคราะห์ประสบการณ์
2.1 นักเรียนในห้องเรียนนำสิ่งของที่ได้จากตารางในกิจกรรมที่ 1.1 มาวิเคราะห์ถึงจุด เส้นที่ประกอบเป็นสิ่งของนั้น ๆ พร้อมวาดภาพประกอบ โดยบันทึกลงในใบกิจกรรมที่ 1.2
ช่วงที่ 2 แบบ What พัฒนาความคิดรวบยอด
ขั้นที่ 3 ( กระตุ้นสมองซีกขวา ) ปรับประสบการณ์สู่ความคิดรวบยอด
3.1 นักเรียนบอกถึงส่วนประกอบจากภาพตัวอย่าง 3 ภาพ ว่ามีจุดและเส้นที่เป็นส่วนประกอบ
ในภาพนั้น ๆ เป็นอย่างไร โดยบันทึกลงในใบกิจกรรมที่ 1.3
ขั้นที่ 4 ( กระตุ้นสมองซีกซ้าย ) มุ่งสู่ความคิดรวบยอด
4.1 นักเรียนร่วมกันศึกษาเนื้อหาเกี่ยวกับเรื่องจุด เส้น จากใบกิจกรรมที่ 1.4
ช่วงที่ 3 แบบ How การปฏิบัติและพัฒนาแนวคิดออกมาเป็นการกระทำ
ขั้นที่ 5 ( กระตุ้นสมองซีกซ้าย ) ลงมือปฏิบัติตามความคิดรวบยอด
5.1 นักเรียนฝึกทำกิจกรรม จากใบกิจกรรมที่ 1.5 โดยฝึกขีดเขียนเส้นตามแนวตั้ง แนวนอน แนวเฉียง และแนวโค้ง เพื่อให้เกิดทักษะและความชำนาญในการขีดเส้นได้ถูกต้อง
ขั้นที่ 6 ( กระตุ้นสมองซีกขวา ) สร้างผลงานตามถนัด
6.1 นักเรียนเขียนเส้นชนิดต่าง ๆ และในทิศทางต่าง ๆ กัน เพื่อให้เกิดลวดลายตามความคิดสร้างสรรค์ของนักเรียน ลงในใบกิจกรรมที่ 1.6
ช่วงที่ 4 แบบ If การบูรณาการและประยุกต์ประสบการณ์
ขั้นที่ 7 ( กระตุ้นสมองซีกซ้าย ) นำไปประยุกต์ใช้ให้เกิดประโยชน์
7.1 นักเรียนนำผลงานของตนเองจากกิจกรรมที่ 1.5 และกิจกรรมที่ 1.6 มาเสนอต่อเพื่อน
ในชั้นเรียน อธิบายถึงรายละเอียดของชิ้นงาน และเปิดโอกาสให้เพื่อนซักถามและวิจารณ์ผลงานใน
เชิงสร้างสรรค์ เพื่อเป็นแนวทางในการพัฒนาให้ดีขึ้นต่อไปอีก
ขั้นที่ 8 ( กระตุ้นสมองซีกขวา ) แลกเปลี่ยนเรียนรู้
8.1 นักเรียนร่วมกันประเมิน จัดอันดับผลงานของแต่ละคน หลังจากนั้นนำผลงานร่วม
จัดบอร์ดผลงานของนักเรียนในห้องเรียน
8.2 นักเรียนและครูร่วมกันอภิปรายและสรุปเนื้อหาเกี่ยวกับเรื่องจุด เส้นในบทเรียน
8. สื่อการเรียนการสอน/ แหล่งเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนการสอน
8.1.1 ชุดฝึกทักษะปฏิบัติด้วยรูปแบบการเรียนรู้ 4 MAT หน่วยการเรียนรู้เรื่องทัศนธาตุ สาระทัศนศิลป์ กลุ่มสาระการเรียนรู้ศิลปะ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 ชุดที่ 1 (เรื่องจุด เส้น)
8.1.2 แบบทดสอบก่อนเรียน ชุดที่ 1 เรื่องจุด เส้น รูปร่างและรูปทรง แสงเงา
8.1.3 รูปภาพตัวอย่าง จำนวน 3 ภาพ
8.2 แหล่งเรียนรู้
8.2.1 ห้องสมุดโรงเรียน
8.2.2 ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์
9. การวัดผลและประเมินผล
วิธีการวัด เครื่องมือวัด เกณฑ์การประเมิน
1. ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน ชุดที่ 1 เรื่องจุด เส้น รูปร่างและรูปทรง
แสงเงา
2. ตรวจผลงานจากใบกิจกรรมที่ 1.1ถึงใบกิจกรรมที่ 1.6
3. สังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงาน
รายบุคคล
4. สังเกตพฤติกรรมคุณลักษณะที่พึงประสงค์ การมีความซื่อสัตย์
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มีความมุ่งมั่น
ในการทำงานและมีจิตสาธารณะ 1. แบบทดสอบก่อนเรียน ชุดที่ 1 เรื่องจุด เส้น รูปร่างและรูปทรง แสงเงา จำนวน 10 ข้อ
2. แบบประเมินผลงานนักเรียน
เป็นรายบุคคล
3. แบบประเมินพฤติกรรม
การการปฏิบัติงานรายบุคคล
4. แบบประเมินพฤติกรรมคุณลักษณะที่พึงประสงค์เป็นรายบุคคล 1. ได้คะแนนตามสภาพจริง
2. ต้องได้คะแนนเฉลี่ย 2 คือ พอใช้ จากคะแนนเฉลี่ย 4
คือ ดีมาก
3. ต้องได้คะแนนเฉลี่ย 2 คือ ดี จากคะแนนเฉลี่ย 3 คือ ดีมาก
4. ต้องได้คะแนนเฉลี่ย 2 คือ ดี จากคะแนนเฉลี่ย 3 คือ ดีมาก
10. บันทึกผลหลังการสอน
10.1 ผลการสอน
.
...
.
9.2 ปัญหาและอุปสรรค
9.3 ข้อเสนอแนะ / แนวทางแก้ไข
......................
................................................
(ลงชื่อ)
.
(นายธีระพล ฤทธิ์ศักดิ์ )
ครูชำนาญการ โรงเรียนเบญจคามสามัคคี
11. (ตรวจ / นิเทศ / เสนอแนะ / รับรอง)
ได้รับการตรวจแผนการจัดการเรียนรู้เรื่อง จุดและเส้น ของนายธีระพล ฤทธิ์ศักดิ์ แล้วมีความคิดเห็นดังนี้
1. เป็นแผนการจัดการเรียนรู้
ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง
2. การจัดการเรียนรู้ได้นำเอากระบวนการเรียนรู้
ที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญในการสอนได้อย่างเหมาะสม
ยังไม่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ ควรต้องปรับปรุงต่อไป
3. เป็นแผนการจัดการเรียนรู้
นำไปใช้ได้จริง
ควรปรับปรุงก่อนนำไปใช้
ข้อเสนอแนะอื่นๆ
......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ
( นายณรงค์ พิทักษ์ )
ผู้อำนวยการโรงเรียนเบญจคามสามัคคี
/
.
./
..