แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 13
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4
หน่วยการเรียนรู้ conversation เวลา 15 ชั่วโม
หน่วยการเรียนรู้ ย่อยที่ 1 เรื่อง My interests เวลา 2 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้เรื่อง Eating out เวลา 2 ชั่วโมง
มาตรฐานการเรียนรู้
สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร
มาตรฐาน ต 1.3 นำเสนอข้อมูลข่าวสาร ความคิดรวบยอด และการแสดงความคิดเห็นในเรื่องต่าง ๆ โดยการพูดและการเขียน
ตัวชี้วัด
1. ต 1.3 ม. 4/1 พูดและเขียนนำเสนอข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง ประสบการณ์ ข่าว/เหตุการณ์ เรื่องและประเด็นต่าง ๆ ตามความสนใจของสังคม
สาระสำคัญ
ฟัง พูด อ่าน เขียน บทสนทนา ถามและตอบเกี่ยวกับอาหาร เครื่องดื่มในชีวิตประจำวัน
ระบุชื่ออาหารให้ตรงกับภาพ สนทนาเกี่ยวกับอาหารที่ชอบ/ไม่ชอบ หรือไม่มีคุณค่าทางโภชนาการเขียนบรรยายตารางการรับประทานอาหารและเครื่องดื่มในชีวิตประจำวันของตนเองแสดงบทบาทสมมติในการสั่งอาหาร
จุดประสงค์การเรียนรู้ เมื่อเรียนจบเนื้อหานี้แล้วนักเรียนสามารถ
ด้านความรู้ (K)
1. ฟัง อ่านบทสนทนา และสนทนาเกี่ยวกับอาหาร เครื่องดื่ม การสั่งอาหารในชีวิตประจำวันได้
2. ระบุชื่ออาหารให้ตรงกับภาพได้
ด้านทักษะกระบวนการ (P)
3. นำเสนอผลงาน / ทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้
4. เขียนตารางการรับประทานอาหารในชีวิตประจำวันตนเองได้
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
5. มีวินัย
6. ใฝ่เรียนรู้
7. มุ่งมั่นในการทำงาน
สาระการเรียนรู้
1. Pronunciation: th และ t
2. Vocabulary: food and drink
3. Grammar: Would you like order?
4. Functional language: ordering food in a restaurant
การจัดกระบวนการเรียนรู้
1. ขั้นนำและขั้นดึงความคิด
1.1 ครูกล่าวทักทายนักเรียนและถามเกี่ยวกับอาหารที่ชื่นชอบและอยากกินโดยใช้คำถาม
Teacher: What kind of food do you like to eat ?
Student: I would like to eat
..
1.2 ครูและนักเรียนช่วยกันระดมสมองยกตัวอย่างอาหารที่นักเรียนชอบรับประทานในชีวิตประจำวัน เช่น Tomyam, Somtam, Padtai, omlete, แล้วครูกับนักเรียนรวมกันร้องเพลง
The Food Song
เพลง The Food Song
Do you like apples? (2 times) Yes, I like apples. (2 times)
Do you like oranges? (2 times) Yes, I like oranges. (2 times)
Do you like candies? (2 times) No. I dont like candies. (2 times)
Do you like chips? (2 times) No. I dont like chips. (2 times)
I like to eat. I like to eat. I like to eat. I like to eat.
Healthy food !! (2 times) Not Junk Food!!
1.3 นักเรียนทำแบบทดสอบวัดผลก่อนเรียน เรื่อง My interests จำนวน 10 ข้อ
1.4 ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ และใช้คำถามนำเข้าสู่บทเรียนดังนี้
- What kind of food do you like to eat ? Why do you like it?
- นักเรียนชอบรับประทานอาหารประเภทใด ทำไม
- Do you eat healthy food ?
- นักเรียนรับประทานอาหารถูกโภชนาการหรือไม่
2. ขั้นปรับเปลี่ยนแนวความคิด
2.1 ครูแบ่งนักเรียนออกเป็น 2 กลุ่ม โดยคละเพศชายหญิง
2.2 นักเรียนแบ่งหน้าที่ในการปฏิบัติกิจกรรม
2.3 ครูแจกชุดกิจกรรมให้นักเรียนศึกษา Vocabulary ( คำศัพท์ ) เกี่ยวกับ Food and drink และ Useful Expressions อ่านพร้อมกันและช่วยกันแปล
2.4 ครูเปิดชีดีเสียงบทสนทนา เรื่อง Eating out นักเรียนฟังบทสนทนา ครั้งที่ 1 แล้วตอบคำถาม
Teacher : What are they doing?
Student : They are ordering the food.
2.5 ครูให้แต่ละกลุ่มอ่านบทสนทนาแล้วแบ่งหน้าที่กันแสดงบทบาทสมมุติโดยนักเรียนแสดงบทบาทเป็น Anna และ Meera ฝึกสนทนาจนคล่องจากนั้นนักเรียนนำเสนอหน้าชั้นเรียน
2.6 จากนั้นครูและนักเรียนช่วยกันบอกอาหารที่ดีและไม่ดีต่อสุขภาพ นักเรียนทุกคนทำกิจกรรมที่ 1 ( Activity 1 )
Read the dialogue. Answer the question.
Write Vocabulary the food words.
Match the food that Anna, Brad, Harry and Meera order on the menu.
3. ขั้นนำความคิดไปใช้
3.1 ครูถามคำถามนักเรียนเป็นรายบุคคล
Teacher : What kind of food do you like to eat? Student: I d like to eat __________.
Teacher : Why do you like it? Student : Because_______________.
Teacher : Is it healthy? Student : Its ________________.
Teacher : How often do you have it? Student : I eat it _____________
3.2 ครูให้นักเรียนอ่านบัตรคำประโยคสนทนาถาม ตอบเกี่ยวกับการสั่งอาหาร เพื่อนำไปใช้ในการปฏิบัติกิจกรรมที่ 2 ( Activity 2 )
3.3 นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันตอบคำถามในชุดกิจกรรม Activity 2 โดยนำข้อมูลมาเติมในบทสนทนาการสั่งอาหารและเขียนตารางพฤติกรรมการรับประทานอาหาร 1 วัน
Complete the dialogue with these words.
What do you eat?
Write the food you eat for breakfast, lunch, and dinner for one day.
3.4 ครูสังเกตการปฏิบัติกิจกรรม ความรับผิดชอบของนักเรียนแต่ละกลุ่มจากการตอบคำถาม การฟัง อ่านและแปล คำศัพท์ บทสนทนา อ่านบัตรคำ เขียนบทสนทนาการสั่งอาหาร เขียนตารางพฤติกรรมการกินและตรวจชุดกิจกรรม
3.5 ครูมอบหมายงานให้นักเรียนแต่ละคนทำกิจกรรม ( Activity 3 ) โดยนำเสนอในชั่วโมงต่อไป
4. ขั้นสรุป
4.1 ครูสุ่มนักเรียนบางคนเสนอการทำกิจกรรม Write the food you eat for one day.
และร่วมกันสรุปผลงานการนำเสนอพฤติกรรมการกินอาหารของตนเอง
4.2 นักเรียนทำแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์หลังเรียน เรื่อง My interests จำนวน 10 ข้อ
4.3 ครูและนักเรียนเฉลยข้อสอบหลังเรียน และบันทึกคะแนนที่ได้
การวัดและประเมินผล
- การตอบคำถาม
- สังเกตพฤติกรรมการทำกิจกรรม
- ตรวจผลงานในชุดกิจกรรม Eating out , Vocabulary, Conversation , Activity 1, Activity 2 , Activity 3
- ชิ้นงาน What do you eat?
- แบบทดสอบ
สื่อการเรียนรู้/แหล่งการเรียนรู้
- บัตรคำ
- ชุดกิจกรรม eating out , Vocabulary, Conversation , Activity 1, Activity 2 , Activity 3
- หนังสือเรียน English Explorer
- Dictionary Picture
- ห้องกลุ่มสาระภาษาและอาเซียน
- เวบไซต์ www.maceducation.com
ข้อเสนอแนะ
1. ให้นักเรียนค้นคว้าคำศัพท์ Vocabulary food and drink จาก google หรือ Dictionary Picture เพื่อประกอบการทำกิจกรรม ( Activity 3 ) และนำเสนอผลงานในชั่วโมงต่อไป
ลงชื่อ ผู้สอน
(นางภณิตา ทัพซ้าย)
ครูวิทยฐานะชำนาญการ
วันที่ ........... เดือน........ พ.ศ. .............
ความคิดเห็น/ข้อเสนอแนะผู้บริหาร/ผู้ที่ได้รับมอบหมาย
 ส่วนประกอบของแผนครบถ้วน
 กิจกรรมสอดคล้องกับเนื้อหา
 เป็นกิจกรรมการเรียนรู้ที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ
 พัฒนาทักษะการใช้ภาษาเพื่อการสื่อสาร
 การวัดผล/ประเมินผลสอดคล้องกับจุดประสงค์การเรียนรู้
.
ลงชื่อ
......................
(ดร.คมสันต์ ชุมอภัย) ผู้อำนวยการโรงเรียนน้ำพองพัฒนศึกษา รัชมังคลาภิเษก
การวัดและประเมินผล
จุดประสงค์การเรียนรู้ วิธีการวัด เครื่องมือที่ใช้วัด เกณฑ์การประเมินผล
- ฟัง อ่านบทสนทนา และสนทนาเกี่ยวกับอาหาร เครื่องดื่ม การสั่งอาหารในชีวิตประจำวัน
- ระบุชื่ออาหารให้ตรงกับภาพ
- ตรวจ activity 1-3
- สังเกตพฤติกรรมการทำกิจกรรม
- การทดสอบ - activity 1-3
- แบบทดสอบ
- แบบประเมิน
- แบบสังเกต - นักเรียนปฏิบัติได้ถูกต้องมากกว่า ร้อยละ 75 อยู่ในระดับดีขึ้นไป
- นำเสนอผลงาน / ทำกิจกรรมร่วมกับผู้อื่นได้
- เขียนตารางการรับประทานอาหารในชีวิตประจำวันตนเอง
- สังเกตพฤติกรรมการทำงาน
- ตรวจการเขียนการรับประทานอาหาร - แบบสังเกตทำกิจกรรม
- ชิ้นงานการเขียน
ตารางการรับประทานอาหาร - นักเรียนปฏิบัติได้ถูกต้องมากกว่า ร้อยละ 75 อยู่ในระดับดีขึ้นไป
- มุ่งมั่นในการทำงาน และมีความรับผิดชอบต่องานที่มอบหมาย - สังเกตพฤติกรรม
- แบบสังเกตพฤติกรรม - นักเรียนปฏิบัติได้ถูกต้องอยู่ในระดับดีขึ้นไป
ลงชื่อ
(นางภณิตา ทัพซ้าย)
ครูวิทยฐานะชำนาญการ
บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้
1. ผลการจัดการเรียนการสอน
การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ในครั้งนี้ นักเรียนทำกิจกรรม แบบทดสอบ ฟัง อ่านบทสนทนา และและเขียนตารางการรับประทานอาหารของตนเองได้คิดเป็นร้อยละ 83.33
ผลการสังเกตการปฏิบัติกิจกรรมของนักเรียน พบว่า นักเรียนมีคะแนนเฉลี่ย คิดเป็นร้อยละ 95.66
ผลการประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ของนักเรียน พบว่า นักเรียนมีคุณลักษณะ อันพึงประสงค์อยู่ในระดับ ดี
2. ปัญหา/อุปสรรค
นักเรียนบางส่วนไม่กล้าแสดงออกหน้าชั้นเรียน
3. ข้อเสนอแนะ
ครูให้คำแนะนำช่วยเหลือโดยให้นักเรียนฝึกสนทนาบ่อย ๆ
ลงชื่อ ............................................ผู้บันทึก
(นางภณิตา ทัพซ้าย)
ครูวิทยฐานะชำนาญการ