แผนการจัดการเรียนรู้ท􀃉ี ๕
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย ชั􀃊นมัธยมศึกษาปีท􀃉ี ๒
หน่วยการเรียนรู้ท􀃉ี ๑ การเขียนกลอนสุภาพ เวลา ๑๔ ช􀃉ัวโมง
เรื􀃉อง การเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการ เวลา ๒ ชั􀃉วโมง
สาระสำคัญ
การเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการ เป็นการเรียนเรียงความคิดและจินตนาการจากภาพ เพื􀃉อนำมา
เขียนกลอนสุภาพให้ถูกต้องตามรูปแบบฉันทลักษณ์ของกลอนสุภาพ
จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. เขียนกลอนสุภาพจากภาพ โยงสัมผัส และตั􀃊งช􀃉ือเร􀃉ืองได้
๒. เขียนกลอนสุภาพจากคำท􀃉ีกำหนดให้ครบทุกคำ และส􀃉ือความหมายได้
๓. มีมารยาทในการอ่าน การเขียน การฟัง การดู และการพูด
สาระการเรียนรู้
๑. การเขียนกลอนสุภาพจากภาพ
๒. การเขียนกลอนสุภาพจากคำท􀃉ีกำหนดให้
กิจกรรมการเรียนรู้
ชั􀃉วโมงที􀃉 ๑
๑. ทบทวนฉันทลักษณ์ของกลอนสุภาพด้วยการถามให้นักเรียนตอบดังนี􀃊
- กลอนสุภาพมีลักษณะอย่างไร
- กลอนสุภาพมีสัมผัสท􀃉ีคำใดบ้าง
- ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปว่า การเขียนกลอนสุภาพต้องเขียนให้ถูกต้องตาม
ฉันทลักษณ์ของกลอนสุภาพ
๒. แบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็น ๗ กลุ่มๆละ ๔ คน โดยแบ่งคละความสามารถ นักเรียนเก่ง
ปานกลาง และอ่อน ตามกลุ่มเดิมท􀃉ีแบ่งไว้
๓. ครูทบทวนบทบาทและหน้าที􀃉ของสมาชิกทุกคนในกลุ่ม โดยนักเรียนต้องเรียนรู้ร่วม
กันในกลุ่ม แลกเปล􀃉ียนความคิดเห็น เป็นกำลังใจให้กันและกัน นักเรียนเก่งต้องช่วยเหลือเพ􀃉ือนท􀃉ีอ่อนกว่า
สมาชิกทุกคนในกลุ่มต้องรับผิดชอบต่อการเรียนของเพื􀃉อนสมาชิกทุกคนในกลุ่ม เพราะความสำเร็จของแต่ละ
คนคือความสำเร็จของกลุ่ม ดังนั􀃊นสมาชิกของกลุ่มทุกคนต้องมีความรับผิดชอบต่อหน้าท􀃉ี ตามท􀃉ีได้รับ
มอบหมายเพื􀃉อความสำเร็จของกลุ่ม
๔. ครูและนักเรียนร่วมกันทบทวนมารยาทในการอ่าน การเขียน การฟัง การดู และการพูด
โดยการถามให้นักเรียนตอบเป็นรายบุคคล ต่อจากนั􀃊นครูและนักเรียนร่วมกันสรุปการปฏิบัติตนเป็นคนท􀃉ีมี
มารยาทในการอ่าน การเขียน การฟัง การดู และการพูด เพื􀃉อให้นักเรียนปฏิบัติตนได้ถูกต้อง
๕. ครูติดตัวอย่างการเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการบนกระดาน แล้วให้นักเรียนทุกคน
อ่านพร้อมกัน ต่อจากนั􀃊นครูอธิบายการเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการ จนนักเรียนมีความรู้ความเข้าใจ
เกี􀃉ยวกับการเขียนกลอนสภาพตามจินตนาการ
๖. หัวหน้ากลุ่มรับใบความรู้ที􀃉 ๕ เรื􀃉องการเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการ จากครู และ
นำมาแจกให้สมาชิกทุกคนภายในกลุ่ม แล้วให้แต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาจากใบความรู้ และทบทวนเนื􀃊อหาท􀃉ีครู
นำเสนอ โดยสมาชิกทุกคนในกลุ่มต้องมีส่วนร่วมในการอภิปราย แสดงความคิดเห็น และแลกเปลี􀃉ยนเรียนรู้
ภายในกลุ่มจนเข้าใจเนื􀃊อหาท􀃉ีครูนำเสนอ
๗. นักเรียนทุกกลุ่มรับใบงานท􀃉ี ๕ เร􀃉ืองการเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการจากครู แล้ว
ให้สมาชิกทุกคนของกลุ่มร่วมกันปฏิบัติกิจกรรมตามใบงานที􀃉 ๕ โดยร่วมกันอภิปรายและแลกเปลี􀃉ยนความ
คิดเห็นกันภายในกลุ่ม เพ􀃉ือเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการ
๘. นักเรียนแต่ละกลุ่มอ่านทบทวนผลงานจากใบงาน เพื􀃉อตรวจสอบความถูกต้องของใบ
งาน และปรับปรุงผลงานของกลุ่มให้มีความถูกต้องและเหมาะสม
๙. ตัวแทนกลุ่มทุกกลุ่มนำเสนอผลงานจากใบงานท􀃉ี ๕ แล้วนำผลงานส่งครูในขณะท􀃉ีกลุ่ม
ต่างๆ นำเสนอผลงาน กลุ่มท􀃉ีไม่ได้นำเสนอต้องนัง􀃉 ฟังและประเมินผลงานกลุ่มท􀃉ีนำเสนอ
๑๐. ครูและนักเรียนร่วมกันประเมินผลงานกลุ่มจากใบงาน และพิจารณาจุดเด่นของผลงาน
และจุดท􀃉ีควรปรับปรุงของแต่ละกลุ่ม แล้วให้นักเรียนแต่ละกลุ่มปรับปรุงแก้ไขผลงาน ตามผลการประเมิน
ชั􀃉วโมงที􀃉 ๒
๑๑. หัวหน้ากลุ่มรับแบบฝึกทักษะท􀃉ี ๕ เร􀃉ืองการเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการจากครู แล้ว
นำมาแจกให้สมาชิกทุกคนเพ􀃉ือทำเป็นผลงานรายบุคคลดังนี􀃊
ตอนที􀃉 ๑ การเขียนกลอนสุภาพจากภาพ
ตอนท􀃉ี ๒ การเขียนกลอนสุภาพจากคำท􀃉ีกำหนดให้
๑๒. ครูชี􀃊แจงการทำแบบฝึกทักษะ และนักเรียนทุกคนอ่านคำชี􀃊แจงในการทำแบบฝึกทักษะท􀃉ี
๕ ให้เข้าใจ แล้วจึงลงมือทำแบบฝึกทักษะ โดยสมาชิกทุกคนในกลุ่มแลกเปล􀃉ียนความคิดเห็น เป็นกำลังใจให้
กันและกัน นักเรียนเก่งต้องช่วยเหลือเพ􀃉ือนท􀃉ีอ่อนกว่า เสร็จแล้วให้สมาชิกทุกคนนำผลงานมารวมกันเพ􀃉ือ
ตรวจสอบความถูกต้อง และนำผลงานส่งครู
๑๓. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปการเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการ ด้วยการถามเพ􀃉ือให้
นักเรียนตอบดังนี􀃊
- กลอนสุภาพมีหลักการแต่งอย่างไร
ส􀃉ือและแหล่งเรียนรู้
๑. ตัวอย่างการเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการ
๒. ใบความรู้ที􀃉 ๕
๓. ใบงานที􀃉 ๕
๔. แบบฝึกทักษะที􀃉 ๕
การวัดและประเมินผล
วิธีวัดและประเมินผล เครื􀃉องมือวัดและประเมินผล เกณฑ์การวัดประเมินผล
๑.ประเมินพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม แบบประเมินพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม ผ่านเกณฑ์ร้อยละ ๘๐
๒.ตรวจใบงาน ใบงานและเกณฑ์การให้คะแนนใบงาน ผ่านเกณฑ์ร้อยละ ๘๐
๓.ตรวจแบบฝึกทักษะ แบบฝึกทักษะ และเกณฑ์การให้คะแนน
แบบฝึกทักษะ
ผ่านเกณฑ์ร้อยละ ๘๐
ข้อเสนอแนะ/ตรวจสอบ/นิเทศของผู้บริหาร
ลงชื􀃉อ
..
(นางกานต์สินี วิเศษสมบัติ)
รองผู้อำนวยการโรงเรียน
บันทึกหลังการเรียนการสอน
ผลการสอน
ปัญหา/อุปสรรค
..
ข้อเสนอแนะ
ลงชื􀃉อ .............................................................
(นางสาวรจนาพร รักษ์มณี)
/
/
...
ความเห็นของผู้บริหารหรือผู้ทไ􀃉ี ด้รับมอบหมาย
ลงชื􀃉อ ..................................................................
(นายวรรณพจน์ เฮงสุวรรณ)
ผู้อำนวยการโรงเรียนหนองสังข์วิทยายน
แบบประเมินพฤติกรรมการเรียน
เรื􀃉อง การเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการ
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย ชั􀃊นมัธยมศึกษาปีท􀃉ี ๒
ช􀃉ือผู้ท􀃉ีถูกประเมิน .................................................................................................
รายการประเมิน ระดับคุณภาพ หมายเหตุ
๓ ๒ ๑
๑. ความรับผิดชอบต่อหน้าที􀃉
๒.การมีส่วนร่วมในการทำงานกลุ่ม
๓.การรับฟังความความคิดเห็นของผู้อ􀃉ืน
๔.ความกระตือรือร้นในการร่วมกิจกรรม
๕.มีมารยาทในการอ่าน การเขียน การฟัง การดู และการพูด
รวม
รวมท􀃊งั สิ􀃊น
ระดับคุณภาพ
ระดับ ๓ หมายถึง ดี
ระดับ ๒ หมายถึง ปานกลาง
ระดับ ๑ หมายถึง ปรับปรุง
กลุ่มท􀃉ีผ่านเกณฑ์การประเมิน ต้องได้คะแนนตั􀃊งแต่ ๑๒ คะแนนขึ􀃊นไป
ลงช􀃉ือ ..................................................................... ผู้ประเมิน
( ................................................................... )
เกณฑ์การให้คะแนนใบงาน
ประเด็นการประเมิน
เกณฑ์การให้คะแนน
๓ ๒ ๑
๑.ความถูกต้อง ตอบตรงประเด็นทุกข้อ ตอบไม่ตรงประเด็น
๑ ข้อ
ตอบไม่ตรงประเด็น
๒ ข้อ
๒.การใช้ภาษา เขียนสะกดคำถูกต้องใช้
ภาษาเหมาะสมและสื􀃉อ
ความหมายได้
เขียนสะกดคำถูกต้องใช้
ภาษาเหมาะสมแต่สื􀃉อ
ความหมายไม่ได้
เขียนสะกดคำถูกต้อง
ใช้ภาษาไม่เหมาะสม
และสื􀃉อความหมาย
ไม่ได้
๓.ความเป็นระเบียบ - เขียนหนังสือด้วยตัว
บรรจง และเว้นวรรค
ตอนถูกต้อง
มีข้อผิดพลาด ๑-๓
แห่ง
๔.ความสะอาด - ไม่มีจุดสกปรก มีจุดสกปรก ๑-๓ แห่ง
แบบประเมินการทำใบงาน
เรื􀃉อง การเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการ
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย ชั􀃊นมัธยมศึกษาปีท􀃉ี ๒
ชื􀃉อกลุ่มที􀃉ถูกประเมิน .................................................................................................
เกณฑ์การประเมิน คะแนน ๘-๑๐ หมายถึง ดีมาก
คะแนน ๕-๗ หมายถึง ปานกลาง
คะแนน ๑-๔ หมายถึง ปรับปรุง
ที􀃉
ช􀃉ือกลุ่ม
ความถูกต้อง
การใช้ภาษา
ความเป็นระเบียบ
ความสะอาด
รวม
สรุปผล
การประเมิน
๓ ๓ ๒ ๒ ๑๐ ผ่าน ไม่ผ่าน
กลุ่มท􀃉ีผ่านเกณฑ์การประเมิน ต้องได้คะแนนตั􀃊งแต่ ๘ คะแนนขึ􀃊นไป
ลงช􀃉ือ ........................................................... ผู้ประเมิน
(...........................................................)
ผู้ประเมิน ตนเอง เพ􀃉ือน ครู
หลักการแต่งกลอนสุภาพ
กลอนสุภาพ หรือเรียกว่ากลอนแปด กลอนตลาด หมายถึง บทประพันธ์ร้อยกรองประเภทหนึ􀃉งมี
ลักษณะดังนี􀃊
ตัวอย่างกลอนสุภาพ
แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์ มันแสนสุดลึกล􀃊 ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเก􀃉ียวท􀃉ีเลี􀃊ยวลด ก็ไม่คดเหมือนหนึ􀃉งในน􀃊 ำใจคน
แผนผังกลอนสุภาพ
๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐
๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐ ๐
ฉันทลักษณ์ของกลอนสุภาพ
๑. คณะ กลอนหนึ􀃉งบท มี ๔ วรรค วรรคละ ๖-๙ คำ แต่ละวรรคมีช􀃉ือเรียกดังนี􀃊
วรรคท􀃉ี ๑ เรียกว่า วรรคสลับ หรือวรรคสดับ
วรรคที􀃉 ๒ เรียกว่า วรรครับ
วรรคที􀃉 ๓ เรียกว่า วรรครอง
วรรคที􀃉 ๔ เรียกว่า วรรคส่ง
กลอน ๑ บท มี ๒ คำกลอน ๑ คำกลอนมี ๒ วรรค
๒. สัมผัส
คำสุดท้ายของวรรคท􀃉ี ๑ สัมผัสกับคำท􀃉ี ๓ หรือคำท􀃉ี ๕ ของวรรคท􀃉ี ๒
ในกรณีท􀃉ีวรรคท􀃉ีวรรคท􀃉ี ๒ มี ๘ คำ
คำสุดท้ายของวรรคท􀃉ี ๒ สัมผัสกับคำสุดท้ายของวรรคท􀃉ี ๓
คำสุดท้ายของวรรคท􀃉ี ๓ สัมผัสกับคำท􀃉ี ๓ หรือคำท􀃉ี ๕ ของวรรคท􀃉ี ๔
ใบความรู้ท􀃉ี ๕
หลักการแต่งกลอนสุภาพ
ในกรณีท􀃉ีวรรคท􀃉ี ๔ มี ๘ คำสัมผัสระหว่างบท คือ คำสุดท้ายของ
วรรคท􀃉ี ๔ สัมผัสกับคำสุดท้ายของวรรคท􀃉ี ๒ ของบท ต่อไป
๓. เสียงวรรณยุกต์ท้ายวรรค กลอนสุภาพท􀃉ีมีเสียงไพเราะร􀃉ืนหู นิยมใช้เสียงวรรณยุกต์ ดังนี􀃊
ท้ายวรรคท􀃉ี ๑ คำสุดท้ายใช้ได้ทุกเสียง แต่ไม่นิยมเสียงสามัญ
ท้ายวรรคท􀃉ี ๒ คำสุดท้ายนิยมใช้เสียงจัตวา ไม่นิยมเสียงตรี ห้ามใช้เสียงสามัญ
ท้ายวรรคท􀃉ี ๓ คำสุดท้ายนิยมใช้เสียงสามัญ และเสียงตรี ห้ามใช้เสียงจัตวา
ท้ายวรรคท􀃉ี ๔ คำสุดท้ายนิยมใช้เสียงสามัญ และเสียงตรี ห้ามใช้เสียงจัตวา
วัฒนธรรมล􀃊ำค่าน่าอนุรักษ์ ยิ􀃉งค่านักวัฒนธรรมนำวิถี
ทั􀃊งการไหว้การกราบล้วนของดี ประเพณีมีมากหลากนิยม
ผู้ใดมีวัฒนธรรมนำจิตใจ ผู้นั􀃊นไซร้ได้ช􀃉ือทำเหมาะสม
ใครได้พบได้เห็นเป็นชื􀃉นชม ช่วยเพาะบ่มอบรมจิตให้ถ่อมตน
วัฒนธรรมมีส่วนช่วยสร้างชาติ พัฒนาราษฎร์เร􀃉ืองธรรมล􀃊ำค่าผล
วัฒนธรรมนำไทยไม่อับจน ค่ามากล้นดลไทยให้เจริญ
การแต่งกลอนสุภาพตามจินตนาการ
คำชี􀃊แจง ให้สมาชิกกลุ่มทุกคนร่วมกันเขียนกลอนสุภาพจากจินตนาการ ให้ถูกต้องตามฉันทลักษณ์ของ
กลอนสุภาพ จำนวน ๒ บท พร้อมตั􀃊งช􀃉ือเร􀃉ือง (๑๐ คะแนน)
.......................................................................
.......................... ............................................. .......................................................................
.......................... ............................................. .......................................................................
.......................... ............................................. .......................................................................
.......................... ............................................. .......................................................................
ผลงานของกลุ่ม ........................................................
ตอนที􀃉 ๑ การเขียนกลอนสุภาพจากภาพ
คำชี􀃊แจง เขียนกลอนสุภาพจากภาพ ให้ถูกต้องตามฉันทลักษณ์ของกลอนสุภาพ และโยงคำสัมผัส
พร้อมตั􀃊งช􀃉ือเร􀃉ือง ความยาว ๒ บท (๑๐ คะแนน)
.......................................................................
.......................... ............................................. .......................................................................
.......................... ............................................. .......................................................................
.......................... ............................................. .......................................................................
.......................... ............................................. .......................................................................
แบบฝึกทักษะที􀃉 ๕
เรื􀃉อง การเขียนกลอนสุภาพตามจินตนาการ
ตอนที􀃉 ๒ การเขียนกลอนสุภาพจากคำที􀃉กำหนดให้
คำชี􀃊แจง เขียนกลอนสุภาพจากคำท􀃉ีกำหนดให้ครบทุกคำ และส􀃉ือความหมายได้ ให้ถูกต้องตาม
ฉันทลักษณ์ของกลอนสุภาพ และโยงคำสัมผัส ความยาว ๒ บท (๑๐ คะแนน)
.......................................................................
.......................... ............................................. .......................................................................
.......................... ............................................. .......................................................................
.......................... ............................................. .......................................................................
.......................... ............................................. .......................................................................
ช􀃉ือ.......................................................................... ชั􀃊น................... เลขท􀃉ี....................
ครู นักเรียน