.....
วิชาภาษาไทย
รหัสวิชา ท๓๒๑๐๑
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๒
|
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๕
ความหมาย ลักษณะคำสัมผัสคล้องจองในการแต่งคำประพันธ์
|
ใช้เวลา ๑ ชั่วโมง
|
สาระสำคัญ
คำคล้องจองในบทประพันธ์เรียกว่า คำสัมผัส ซึ่งมีลักษณะบังคับของ
คำประพันธ์ทุกชนิด แต่ต่างกันเพราะช่วยให้บทประพันธ์นั้น ๆมีความไพเราะยิ่งขึ้น
มาตรฐานการเรียนรู้ ท ๔.๑ ข้อ ๕ แต่งบทร้อยกรองประเภทกาพย์ กลอน และโคลง โดยแสดงความคิดเชิงสร้างสรรค์
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
บอกความหมาย ลักษณะ และใช้คำสัมผัสคล้องจองในการแต่งคำประพันธ์
จุดประสงค์การเรียนรู้ปลายทาง
สามารถบอกความหมาย ลักษณะ และใช้คำสัมผัสคล้องจองในการแต่ง
คำประพันธ์ได้
จุดประสงค์การเรียนรู้นำทาง
๑. สามารถบอกความหมาย ระบุลักษณะของคำสัมผัสคล้องจองได้
๒. เลือกใช้คำสัมผัสคล้องจองในการแต่งคำประพันธ์ได้
คุณธรรม จริยธรรม และค่านิยมที่ต้องการเน้น
คุณธรรม จริยธรรม
และค่านิยมที่ต้องการเน้น
|
พฤติกรรมบ่งชี้
|
๑. ความรับผิดชอบ
|
๑. ปฏิบัติกิจกรรมที่ได้รับมอบหมาย
|
๒. ความซื่อสัตย์
|
๒. ตอบคำถามในบทเรียนด้วยตนเอง ไม่ดูเฉลยก่อนตอบ
|
๓. ใฝ่รู้และสร้างสรรค์
|
๓. มีความกระตือรือร้นในการเรียนบทเรียน
|
สาระการเรียนรู้
๑. ความหมายของคำสัมผัสคล้องจอง
๒. ลักษณะของคำสัมผัสคล้องจอง
๓. การเลือกใช้คำสัมผัสคล้องจองในการแต่งคำประพันธ์
การจัดกระบวนการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
๑. ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยนำเสนอ กลอนสี่ เพราะเป็นร้อยกรองที่แต่งง่าย สัมผัสคล้องจองดี อ่านครั้งละ ๒ คำ ๒ ครั้ง เช่น
หนึ่งล้าน/คำร้อย แทนถ้อย/คำรัก
หมื่นแสน/ฤาจัก เท่ารัก/ของแม่
ให้นักเรียนฟังช่วยกันคิดว่ามีคำใดที่มีลักษณะคล้องจองกัน และยกตัวอย่าง
เช่น ร้อย-ถ้อย,รัก-จัก
๒. ครูสรุปให้นักเรียนเข้าใจตรงกันว่า การนำคำที่คล้องจองกันมา ๒ คู่
เป็นคำที่ไพเราะ มีลักษณะสัมผัสคล้องจองกัน ซึ่งคำเหล่านี้เราจะพบให้บทร้อยกรอง
หรือคำประพันธ์ทุกชนิด
๓. แจกหนังสืออ่านเพิ่มเติม เล่ม ๓ ชุด แต่งคำประพันธ์สุขสันต์หรรษา
เรื่อง คำสัมผัสคล้องจอง ให้นักเรียนศึกษาจุดประสงค์การเรียนรู้ปลายทาง/นำทาง
เพื่อทราบแนวทาง ในการเรียน
๔. ให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน เรื่อง คำสัมผัสคล้องจอง จำนวน ๑๐ ข้อในหนังสืออ่านเพิ่มเติม
ขั้นดำเนินการสอน
๑. ครูแนะนำให้นักเรียนรับทราบขั้นตอนการเรียนรู้ด้วยหนังสืออ่านเพิ่มเติม
ให้เข้าใจตรงกัน แล้วให้นักเรียนศึกษาคำแนะนำในการใช้หนังสืออ่านเพิ่มเติมสำหรับนักเรียนด้วยตนเอง โดยปฏิบัติตามคำแนะนำอย่างเคร่งครัดเพื่อความสำเร็จในการเรียน
๒. นักเรียนศึกษาเนื้อหาจากหนังสืออ่านเพิ่มเติม เล่ม ๓ ชุด แต่งคำประพันธ์
สุขสันต์หรรษา เรื่อง คำสัมผัสคล้องจอง และเนื้อหาสาระเกี่ยวกับคำสัมผัส
และบัตรความรู้เสริม เรื่อง คำสัมผัสคล้อง ด้วยตนเอง ตามเนื้อหาที่กำหนดไว้ ขณะนักเรียนศึกษา ครูเดินและสังเกตการศึกษาบทเรียนสังเกตคุณธรรม จริยธรรมของนักเรียนในเรื่องความรับผิดชอบ ความซื่อสัตย์ ใฝ่รู้และสร้างสรรค์ในการเรียน
พร้อมให้คำแนะนำเมื่อนักเรียนมีข้อสงสัยอยากสอบถามเพิ่มเติม
๓. นักเรียนเขียนอธิบายความหมายและบอกลักษณะของคำสัมผัสคล้องจอง
เพิ่มเติม จากการศึกษาเนื้อหาในหนังสืออ่านเพิ่มเติม
ขั้นสรุป
๔. นักเรียนเขียนสรุปบอกความหมายและลักษณะของคำสัมผัสคล้องจอง
จากการศึกษาหนังสืออ่านเพิ่มเติม เล่ม ๓ ชุดแต่งคำประพันธ์สุขสันต์หรรษา
เรื่อง คำสัมผัสคล้องจอง เมื่อทำเสร็จแล้วให้ทำแบบฝึกเสริมทักษะที่ ๑ ให้ตรวจ
คำตอบจากบัตรเฉลยแบบฝึกเสริมทักษะ บันทึกคะแนนเปรียบเทียบความก้าวหน้า
ในการเรียน
๕. ครูสรุปสาระสำคัญเรื่อง คำสัมผัสคล้องจอง ในเรื่องความหมายและลักษณะ
ของคำสัมผัสคล้องจองเพิ่มเติม สำหรับนักเรียนที่ต้องการทราบเพิ่มเติม
๖. ครูและนักเรียนร่วมกันตรวจสอบและประเมินผลงานของนักเรียน
สื่อและแหล่งเรียนรู้
๑. กลอนสี่ จำนวน ๑ บท
๒. หนังสืออ่านเพิ่มเติม เล่ม ๓ ชุดแต่งคำประพันธ์สุขสันต์หรรษา
เรื่อง คำสัมผัสคล้องจอง
การวัดผลประเมินผล
สิ่งที่จะวัด
๑. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง/จุดประสงค์การเรียนรู้ปลายทาง/นำทาง
๒. คุณธรรม จริยธรรมและค่านิยมที่ต้องการเน้น
วิธีการวัด
๑. ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน และแบบฝึกเสริมทักษะที่ ๑
จากหนังสืออ่านเพิ่มเติม เล่ม ๓ ชุดแต่งคำประพันธ์สุขสันต์หรรษา เรื่อง คำสัมผัส
คล้องจอง
๒. ประเมิน คุณธรรม จริยธรรม ค่านิยมที่ต้องการเน้น ในเรื่อง ความรับผิดชอบ
ความซื่อสัตย์ และใฝ่รู้ สร้างสรรค์
เครื่องมือวัด
๑. แบบฝึกเสริมทักษะที่ ๑ จากหนังสืออ่านเพิ่มเติม เล่ม ๓ ชุดแต่งคำประพันธ์สุขสันต์หรรษา เรื่อง คำสัมผัสคล้องจอง
๒. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรมและค่านิยมที่ต้องการเน้น
เกณฑ์การวัดผล
๑. นักเรียนได้คะแนนจากแบบฝึกเสริมทักษะที่ ๑ จากหนังสืออ่านเพิ่มเติม เล่ม ๓ ชุด แต่งคำประพันธ์สุขสันต์หรรษา เรื่อง คำสัมผัสคล้องจอง ดังนี้
ข้อถูกให้ ๑ คะแนน ข้อผิด ให้ ๐ คะแนน
๒. นักเรียนได้คะแนนคุณธรรม จริยธรรม และค่านิยมที่ต้องการเน้น ดังนี้
ดีมาก ให้ ๙-๑๐ คะแนน
ดี ให้ ๗-๘ คะแนน
พอใช้ ให้ ๕-๖ คะแนน
ปรับปรุง ให้ ๐-๔ คะแนน
เกณฑ์การประเมินผล
๑. นักเรียนได้คะแนนจากการทำแบบฝึกเสริมทักษะ ไม่น้อยกว่า ร้อยละ ๗๐
๒. นักเรียนได้คะแนนจากการประเมินคุณธรรม จริยธรรม ไม่น้อยกว่า
ร้อยละ ๘๐
แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรมและค่านิยมที่ต้องการเน้น
ในการเรียนด้วยหนังสืออ่านเพิ่มเติม
หัวข้อประเมิน
๑. ความรับผิดชอบ(ปฏิบัติกิจกรรมตามที่ได้รับมอบหมาย)
๒. ความซื่อสัตย์(ตอบคำถามด้วยตนเอง ไม่ดูเฉลยก่อนตอบ)
๓. ใฝ่รู้ สร้างสรรค์(ความกระตือรือร้นในการเรียนหนังสืออ่านเพิ่มเติม)
เลขที่
|
ชื่อ –สกุล
|
หัวข้อประเมิน
|
รวมคะแนน
|
ผลการประเมิน
|
๑
|
๒
|
๓
|
๔
|
๓
|
๓
|
๑๐
|
|
|
|
|
|
|
|
|
Advertisement
|
เรื่องน่าสนใจจากสมาชิกท่านอื่น | |
|
|
![](../images/view_block_01.gif) |
|
![](../images/view_block_03.gif) |
|
เกี่ยวกับเรื่อง แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๕ การแต่งคำประพันธ์
|
|
![](../images/view_block_07.gif) |
|
![](../images/view_block_09.gif) |
|