.....
วิชาภาษาไทย
รหัสวิชา ท๓๒๑๐๑
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๒
|
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๒
ชนิดและประโยชน์ของ
คำประพันธ์
|
ใช้เวลา ๑ ชั่วโมง
|
สาระสำคัญ
บทร้อยรองเป็นคำประพันธ์ที่เรียบเรียงขึ้น โดยมีลักษณะบังคับเรียกว่า
“ฉันทลักษณ์” มีการกำหนดจำนวนคำ คำเอกโท การสัมผัสตามลักษณะของร้อยกรองต่าง ๆ ได้แก่ โคลง ฉันท์ กาพย์ กลอน ร่าย ซึ่งร้อยกรองแต่ละชนิดมีแบบแผน
ฉันทลักษณ์แตกต่างกันไป การรู้จักลักษณะ ประเภทของร้อยกรอง และฉันทลักษณ์
จะช่วยให้แต่งบทร้อยกรองได้ไพเราะขึ้น
มาตรฐานการเรียนรู้ ท ๔.๑ ข้อ ๕ แต่งบทร้อยกรองประเภทกาพย์ กลอน และโคลง โดยแสดงความคิดเชิงสร้างสรรค์
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
อธิบายหลักการประพันธ์เบื้องต้น บอกลักษณะและชนิด ประโยชน์
ของคำประพันธ์
จุดประสงค์การเรียนรู้ปลายทาง
อธิบายหลักการประพันธ์เบื้องต้น บอกลักษณะและชนิด ประโยชน์
ของคำประพันธ์ได้
จุดประสงค์การเรียนรู้นำทาง
๑. บอกชนิดของคำประพันธ์ ได้
๒. บอกประโยชน์ของการประพันธ์ ได้
คุณธรรม จริยธรรม และค่านิยมที่ต้องการเน้น
คุณธรรม จริยธรรม
และค่านิยมที่ต้องการเน้น
|
พฤติกรรมบ่งชี้
|
๑. ความรับผิดชอบ
|
๑. ปฏิบัติกิจกรรมที่ได้รับมอบหมาย
|
๒. ความซื่อสัตย์
|
๒. ตอบคำถามในบทเรียนด้วยตนเอง ไม่ดูเฉลยก่อนตอบ
|
๓. ใฝ่รู้และสร้างสรรค์
|
๓. มีความกระตือรือร้นในการเรียนบทเรียน
|
สาระการเรียนรู้
๑. ลักษณะบังคับของบทร้อยกรอง
๒. ลักษณะของบทร้อยกรองชนิดต่าง ๆ
การจัดกระบวนการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
๑. ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยนำเสนอ บทกวีที่ไพเราะ จำนวน ๑ บท ให้นักเรียน
ร่วมกันอ่าน เพื่อกระตุ้นความสนใจในการเรียน
ตั๊กแตนตำข้าวขายาวโย่ง ดีดตัวโก่งกลอกตาคอยหาคู่
ที่ไม้ขอนหนอนอ้วนม้วนคุดคู้ หลบตัวอยู่ซุกแอบแนบใบไม้
จาก บทเรียนสำเร็จรูป เรื่อง การเขียนกลอน
รศ.วันเนาว์ ยูเด็น
๒. ครูให้นักเรียนพิจารณาว่าเหตุใด คำประพันธ์บทนี้ถึงมีความไพเราะ ในถ้อยความ น่าอ่าน น่าจดจำ นักเรียนช่วยกันอธิบายในเรื่องลักษณะบังคับ ของบทร้อยกรองที่พบ
๓. แจกหนังสืออ่านเพิ่มเติม เล่ม ๑ ชุดแต่งคำประพันธ์สุขสันต์หรรษา
เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับคำประพันธ์ ให้นักเรียนศึกษาผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง จุดประสงค์การเรียนรู้ปลายทาง/นำทางเพื่อทราบแนวทางในการเรียน
ขั้นดำเนินการสอน
๑. ครูแนะนำให้นักเรียนรับทราบขั้นตอนการเรียนรู้ด้วยหนังสืออ่านเพิ่มเติม
ให้เข้าใจตรงกัน แล้วให้นักเรียนศึกษาคำแนะนำในการใช้หนังสืออ่านเพิ่มเติมสำหรับนักเรียน ด้วยตนเอง โดยปฏิบัติตามคำแนะนำอย่างเคร่งครัดเพื่อความสำเร็จในการเรียน
๒. นักเรียนศึกษาเนื้อหาจากหนังสืออ่านเพิ่มเติม เล่ม ๑ ชุดแต่งคำประพันธ์
สุขสันต์หรรษา เรื่อง เรียนรู้หลักการประพันธ์กันเถอะ โดยศึกษาบัตรเสริมความรู้
เรื่อง ลักษณะบังคับของบทร้อยกรองเบื้องต้น หน้า ๑๔ ในหนังสืออ่านเพิ่มเติม
ตามเนื้อหาที่กำหนดไว้ ขณะนักเรียนศึกษา ครูเดินและสังเกตการศึกษาบทเรียน
สังเกตคุณธรรม จริยธรรมของนักเรียนในเรื่อง ความรับผิดชอบ ความซื่อสัตย์
ใฝ่รู้และสร้างสรรค์ในการเรียน พร้อมให้คำแนะนำเมื่อนักเรียนมีข้อสงสัยอยากสอบถามเพิ่มเติม
๑. นักเรียนเขียนอธิบายลักษณะบังคับของบทร้อยกรองเบื้องต้นและลักษณะ
ของบทร้อยกรองชนิดต่าง ๆ เท่าที่นักเรียนทราบมาพอสังเขปเพิ่มเติมจากการศึกษาเนื้อหาในหนังสืออ่านเพิ่มเติม
๔. นักเรียนทำแบบฝึกเสริมทักษะที่ ๓ - ๔ ให้ตรวจคำตอบจากบัตรเฉลย
แบบฝึกเสริมทักษะ บันทึกคะแนนเปรียบเทียบความก้าวหน้าในการเรียน
ขั้นสรุป
๕. นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับคำประพันธ์
เพื่อเปรียบเทียบความก้าวหน้าในการเรียนหลังจากเรียนรู้ด้วยหนังสืออ่านเพิ่มเติม
เมื่อทำเสร็จแล้วให้ตรวจคำตอบทั้งแบบทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียนจากบัตรเฉลย
แบบทดสอบหลังเรียน บันทึกคะแนนเปรียบเทียบความก้าวหน้าในการเรียน
๖. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปสาระสำคัญเรื่อง ลักษณะบังคับของบทร้อยกรอง
และลักษณะของบทร้อยกรองชนิดต่าง ๆเพิ่มเติม สำหรับนักเรียนที่ต้องการทราบเพิ่มเติม และศึกษาเพิ่มเติมจากบัตรสรุปเนื้อหา เรื่อง การแต่งคำประพันธ์
๗. ครูและนักเรียนร่วมกันตรวจสอบและประเมินผลงานของนักเรียน
สื่อและแหล่งเรียนรู้
๑. ตัวอย่างบทกวี ๑ บท จาก บทเรียนสำเร็จรูป เรื่อง การเขียนกลอน
รศ.วันเนาว์ ยูเด็น
๒. หนังสืออ่านเพิ่มเติม เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับคำประพันธ์
๓. บัตรสรุปเนื้อหา เรื่อง การแต่งคำประพันธ์
การวัดผลประเมินผล
สิ่งที่จะวัด
๑. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง/จุดประสงค์การเรียนรู้ปลายทาง/นำทาง
๒. คุณธรรม จริยธรรมและค่านิยมที่ต้องการเน้น
วิธีการวัด
๑. ตรวจแบบทดสอบหลังเรียน และแบบฝึกเสริมทักษะที่ ๓ - ๔
จากหนังสืออ่านเพิ่มเติม เล่ม ๑ ชุดแต่งคำประพันธ์สุขสันต์หรรษา เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับคำประพันธ์
๒. ประเมิน คุณธรรม จริยธรรม ค่านิยมที่ต้องการเน้น ในเรื่อง ความรับผิดชอบ
ความซื่อสัตย์ และใฝ่รู้ สร้างสรรค์
เครื่องมือวัด
๑. แบบทดสอบหลังเรียน และแบบฝึกเสริมทักษะที่ ๓ และ๔ จากหนังสือ
อ่านเพิ่มเติมเล่ม ๑ ชุดแต่งคำประพันธ์สุขสันต์หรรษา เรื่อง ความรู้เบื้องต้น
เกี่ยวกับคำประพันธ์
๒. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรมและค่านิยมที่ต้องการเน้น
เกณฑ์การวัดผล
๑. นักเรียนได้คะแนนจากแบบทดสอบ ก่อนเรียน และแบบฝึกเสริมทักษะที่ ๓และ ๔ จากหนังสืออ่านเพิ่มเติม เล่ม ๑ ชุดแต่งคำประพันธ์สุขสันต์หรรษา
เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับคำประพันธ์ ดังนี้
ข้อถูกให้ ๑ คะแนน ข้อผิด ให้ ๐ คะแนน
๒. นักเรียนได้คะแนนคุณธรรม จริยธรรม และค่านิยมที่ต้องการเน้น ดังนี้
ดีมาก ให้ ๙-๑๐ คะแนน
ดี ให้ ๗-๘ คะแนน
พอใช้ ให้ ๕-๖ คะแนน
ปรับปรุง ให้ ๐-๔ คะแนน
เกณฑ์การประเมินผล
๑. นักเรียนได้คะแนนจากการทำแบบทดสอบหลังเรียน และแบบฝึกเสริมทักษะไม่น้อยกว่า ร้อยละ ๗๐
๒. นักเรียนได้คะแนนจากการประเมินคุณธรรม จริยธรรม ไม่น้อยกว่า
ร้อยละ ๘๐
แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรมและค่านิยมที่ต้องการเน้น
ในการเรียนด้วยหนังสืออ่านเพิ่มเติม
หัวข้อประเมิน
๑. ความรับผิดชอบ(ปฏิบัติกิจกรรมตามที่ได้รับมอบหมาย)
๒. ความซื่อสัตย์(ตอบคำถามด้วยตนเอง ไม่ดูเฉลยก่อนตอบ)
๓. ใฝ่รู้ สร้างสรรค์(ความกระตือรือร้นในการเรียนหนังสืออ่านเพิ่มเติม)
เลขที่
|
ชื่อ –สกุล
|
หัวข้อประเมิน
|
รวมคะแนน
|
ผลการประเมิน
|
๑
|
๒
|
๓
|
๔
|
๓
|
๓
|
๑๐
|
|
|
Advertisement
|
เรื่องน่าสนใจจากสมาชิกท่านอื่น | |
|
|
![](../images/view_block_01.gif) |
|
![](../images/view_block_03.gif) |
|
เกี่ยวกับเรื่อง แผนการจัดการเรียนรู้ ที่ ๒ เรื่องการแต่งคำประพันธ์
|
|
![](../images/view_block_07.gif) |
|
![](../images/view_block_09.gif) |
|