.....
วิชาภาษาไทย
รหัสวิชา ท๓๒๑๐๑
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๒
|
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๑
ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับ หลักการประพันธ์
|
ใช้เวลา ๑ ชั่วโมง
|
สาระสำคัญ
การประพันธ์ เป็นการแต่งเรียบเรียงถ้อยคำให้เป็นเรื่องราว หรือการผูกถ้อยคำให้เป็นบทร้อยกรองชนิดโคลง ฉันท์ กาพย์ กลอน และร่าย ผู้ประพันธ์ควรรู้จัก
การเล่นคำ เล่นเสียงเพื่อให้เกิดภาพพจน์ ถือว่ามีศิลปะในการแต่งคำประพันธ์ ดังนั้น
จึงต้องเรียนรู้เรื่องกฎเกณฑ์รูปแบบฉันทลักษณ์ของคำประพันธ์ชนิดต่าง ๆเพื่อเป็นพื้นฐานสำคัญในการฝึกหัดแต่งคำประพันธ์ต่อไป
มาตรฐานการเรียนรู้ ท ๔.๑ ข้อ ๕ แต่งบทร้อยกรองประเภทกาพย์ กลอน และโคลง โดยแสดงความคิดเชิงสร้างสรรค์
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
อธิบายหลักการประพันธ์เบื้องต้น บอกลักษณะและชนิด ประโยชน์
ของคำประพันธ์
จุดประสงค์การเรียนรู้ปลายทาง
อธิบายหลักการประพันธ์เบื้องต้น บอกลักษณะและชนิด ประโยชน์
ของคำประพันธ์ได้
จุดประสงค์การเรียนรู้นำทาง
๑. อธิบายหลักการประพันธ์เบื้องต้นได้
๒. บอกลักษณะและชนิดของคำประพันธ์ได้
คุณธรรม จริยธรรม และค่านิยมที่ต้องการเน้น
คุณธรรม จริยธรรม
และค่านิยมที่ต้องการเน้น
|
พฤติกรรมบ่งชี้
|
๑. ความรับผิดชอบ
|
๑. ปฏิบัติกิจกรรมที่ได้รับมอบหมาย
|
๒. ความซื่อสัตย์
|
๒. ตอบคำถามในบทเรียนด้วยตนเอง ไม่ดูเฉลยก่อนตอบ
|
๓. ใฝ่รู้และสร้างสรรค์
|
๓. มีความกระตือรือร้นในการเรียนบทเรียน
|
สาระการเรียนรู้
๑. ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับหลักการประพันธ์
๒. ลักษณะของคำประพันธ์ที่ดี
๓. ชนิดของคำประพันธ์
การจัดกระบวนการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
๑. ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยนำเสนอ บทเพลงกล่อมเด็กภาคอีสาน ๑ บทเพลง
ให้นักเรียนฟังช่วยกันคิดว่ามีคำใดที่มีลักษณะคล้องจองกัน และยกตัวอย่างบนกระดานดำ
จำนวนคำ ๓ คู่
คำคู่ที่ ๑ คำว่า ไฮ่ (ไร่)-ไก่
คำคู่ที่ ๒ คำว่า หา-นา
คำคู่ที่ ๓ คำว่า ม่อน-นอน
๒. ครูสรุปให้นักเรียนเข้าใจตรงกันว่า การนำคำที่คล้องจองกันมา ๓ คู่
เป็นคำที่ไพเราะ มีลักษณะสัมผัสคล้องจองกัน ซึ่งคำเหล่านี้เราจะพบให้บทร้อยกรอง
หรือคำประพันธ์ทุกชนิด
๓. แจกหนังสืออ่านเพิ่มเติม เล่ม ๑ ชุด แต่งคำประพันธ์สุขสันต์หรรษา
เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับคำประพันธ์ ให้นักเรียนศึกษา จุดประสงค์การเรียนรู้ปลายทาง/นำทาง เพื่อทราบแนวทางในการเรียน
๔.ให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับคำประพันธ์ จำนวน ๑๐ ข้อในหนังสืออ่านเพิ่มเติม
ขั้นดำเนินการสอน
๑. ครูแนะนำให้นักเรียนรับทราบขั้นตอนการเรียนรู้ด้วยหนังสืออ่านเพิ่มเติม
ให้เข้าใจตรงกัน แล้วให้นักเรียนศึกษาคำแนะนำในการใช้หนังสืออ่านเพิ่มเติมสำหรับนักเรียนด้วยตนเอง โดยปฏิบัติตามคำแนะนำอย่างเคร่งครัดเพื่อความสำเร็จในการเรียน
๒. นักเรียนศึกษาเนื้อหาจากหนังสืออ่านเพิ่มเติม เล่ม ๑ ชุด แต่งคำประพันธ์
สุขสันต์หรรษา เรื่อง เรียนรู้หลักการประพันธ์กันเถอะ และเนื้อหาสาระเกี่ยวกับหลักการประพันธ์ ชนิดของคำประพันธ์ด้วยตนเอง ตามเนื้อหาที่กำหนดไว้ ขณะนักเรียนศึกษา ครูเดินและสังเกตการศึกษาบทเรียน สังเกตคุณธรรม จริยธรรมของนักเรียนในเรื่อง
ความรับผิดชอบ ความซื่อสัตย์ ใฝ่รู้และสร้างสรรค์ในการเรียน พร้อมให้คำแนะนำ
เมื่อนักเรียนมีข้อสงสัยอยากสอบถามเพิ่มเติม
๓. นักเรียนเขียนอธิบายลักษณะของคำประพันธ์ที่ดีเพิ่มเติม จากการศึกษาเนื้อหา
ในหนังสืออ่านเพิ่มเติม
ขั้นสรุป
๑. นักเรียนเขียนสรุปบอกประโยชน์ของการประพันธ์ จากการศึกษาหนังสืออ่าน
เพิ่มเติม ชุด ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับคำประพันธ์ เมื่อทำเสร็จแล้วให้ทำแบบฝึก
เสริมทักษะที่ ๑ และ ๒ ให้ตรวจคำตอบจากบัตรเฉลยแบบฝึกเสริมทักษะ บันทึก
คะแนนเปรียบเทียบความก้าวหน้าในการเรียน
๒. ครูสรุปสาระสำคัญเรื่อง หลักการประพันธ์เบื้องต้น ลักษณะคำประพันธ์ที่ดี
และประโยชน์ของการประพันธ์เพิ่มเติม สำหรับนักเรียนที่ต้องการทราบเพิ่มเติม
๓. ครูและนักเรียนร่วมกันตรวจสอบและประเมินผลงานของนักเรียน
สื่อและแหล่งเรียนรู้
๑. แผนภูมิบทเพลงกล่อมเด็กภาคอีสาน จำนวน ๑ บทเพลง จาก
เพลงกล่อมเด็ก : หนังสือสาระการเรียนรู้พื้นฐานภาษาไทย ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๒
๒. หนังสืออ่านเพิ่มเติม เล่ม ๑ ชุดแต่งคำประพันธ์สุขสันต์หรรษา
เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับคำประพันธ์
การวัดผลประเมินผล
สิ่งที่จะวัด
๑. ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง/จุดประสงค์การเรียนรู้ปลายทาง/นำทาง
๒. คุณธรรม จริยธรรมและค่านิยมที่ต้องการเน้น
วิธีการวัด
๑. ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน และแบบฝึกเสริมทักษะที่ ๑ และ ๒
จากหนังสืออ่านเพิ่มเติม เล่ม ๑ ชุดแต่งคำประพันธ์สุขสันต์หรรษา เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับคำประพันธ์
๒. ประเมิน คุณธรรม จริยธรรม ค่านิยมที่ต้องการเน้น ในเรื่อง ความรับผิดชอบ
ความซื่อสัตย์ และใฝ่รู้ สร้างสรรค์
เครื่องมือวัด
๑. แบบทดสอบก่อนเรียน เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับคำประพันธ์
๒. แบบฝึกเสริมทักษะที่ ๑ และ ๒ จากหนังสืออ่านเพิ่มเติม เล่ม ๑
ชุดแต่งคำประพันธ์สุขสันต์หรรษา เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับคำประพันธ์
๓. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรมและค่านิยมที่ต้องการเน้น
เกณฑ์การวัดผล
๑. นักเรียนได้คะแนนจากแบบฝึกเสริมทักษะที่ ๑ และ ๒ จากหนังสืออ่านเพิ่มเติม ชุดที่ ๑ เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับคำประพันธ์ ดังนี้
ข้อถูกให้ ๑ คะแนน ข้อผิด ให้ ๐ คะแนน
๒. นักเรียนได้คะแนนคุณธรรม จริยธรรม และค่านิยมที่ต้องการเน้น ดังนี้
ดีมาก ให้ ๙-๑๐ คะแนน
ดี ให้ ๗-๘ คะแนน
พอใช้ ให้ ๕-๖ คะแนน
ปรับปรุง ให้ ๐-๔ คะแนน
เกณฑ์การประเมินผล
๑. นักเรียนได้คะแนนจากการทำแบบทดสอบก่อนเรียน และแบบฝึกเสริมทักษะ
ไม่น้อยกว่า ร้อยละ ๘๐
๒. นักเรียนได้คะแนนจากการประเมินคุณธรรม จริยธรรม ไม่น้อยกว่า
ร้อยละ ๘๐
ความคิดเห็นของผู้อำนวยการสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ
(……………………………..………)
ตำแหน่ง……………………………………….
บันทึกผลการสอน
ผลการสอน
ปัญหา/อุปสรรค
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
ข้อเสนอแนะ/แนวทางแก้ไข
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
…………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ ……………………………..ครูผู้สอน
(……………………………..)
วันที่ ……..เดือน……………………พ.ศ. ………
Advertisement